a) Mua 4 lít dầu phải trả 64 000 đồng. Hỏi mua 9 lít dầu như thế phải trả bao nhiêu tiền ?

Câu hỏi :

a)  Mua 4 lít dầu phải trả 64 000 đồng. Hỏi mua 9 lít dầu như thế phải trả bao nhiêu tiền ?

* Đáp án

* Hướng dẫn giải

Mua một lít dầu phải trả số tiền là (0,25 điểm)

20000 : 4 = 5000(đ)

a) Mua 7 lít dầu như thế phải trả số tiền là:(0,5 điểm)

5000 x 7 = 35000(đ)

Giá tiền mỗi lít sau khi giảm 1000đ là::(0,5 điểm)

5000 – 1000 = 4000(đ)

b) Với 20 000 đồng có thể mua được số lít dầu như thế là::(0,5 điểm)

20000: 4000 = 5(l)

                       Đáp số: a) 35000 đồng:(0,25 điểm)

                                      b) 5 lít

Copyright © 2021 HOCTAP247