Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Mn giúp mk lm cả 3 bài nha câu hỏi...

Mn giúp mk lm cả 3 bài nha câu hỏi 598644 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Mn giúp mk lm cả 3 bài nha

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

1)a)mH2SO4 = 200*7,35%/100%=14,7g

nH2SO4 = 14,7 /98=0,15mol

2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2

0,1mol:  0,15mol : 0,05mol     :0,15mol

 m=0,1*27=2,7g

VH2 = 0,15*2,4=3,36l

b) mdd=2,7+ 200 -0,15*2=202,4g

mAl2(SO4)3= 0,05* 342=17,1g

C% Al2(SO4)3=17,1/202,4*100%=8,45%

2) a) nMg=1,44/24=0,06 mol

 Mg     + 2HCl -> MgCl2 + H2

0,06mol:0,12mol                : 0,06mol

VH2=0,06*22,4=1,344L

VHCl cần dùng = 0,12/1,5=0,08 l

b) CuO + H2 -> Cu + H2O 

  0,06mol :0,06mol

mCuO=0,06*64=3,84g

3 a)nZn = 2,6/65=0,04 mol

nH2SO4 = 0,05*1=0,05 mol

Zn   +   H2SO4 -> ZnSO4 + H2

0,04mo:0,05mol

=> H2SO4 dư

Zn   +   H2SO4 -> ZnSO4 + H2

0,04mol                 :0,04mol   :0,04 mol

VH2 = 0,04*22,4=0,896l

b)dung dịch X gồm ZnSO4 0,04 mol và H2SO4 dư = 0,05-0,04=0,01 mol

CM ZnSO4 = 0,04/0,05=0,8M

CM H2SO4 =0,01/0,05=0,2M

 

Thảo luận

-- bài 1,2 đâu bn
-- xin lỗi cậu nha lúc đầu mình đọc nhầm đề , mình sửa lại rồi đó
-- ko sao đâu
-- thanksss bạn

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247