Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Câu 7: Nung 4,48g bột sắt ngoài không khi, sau...

Câu 7: Nung 4,48g bột sắt ngoài không khi, sau một thời gian được hỗu hợp X gồm FeO, Fe,O, Fe,O, và Fe dır, trong đó mn m0, =9:10. Hòa tan hết X vào 250ml

Câu hỏi :

Giúp mình với nhé mn ơi

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 a,

%m(FeO)=2,16 x 100 : 6=36%
%m(Fe2O3)=40%

%m(Fe3O4)=19,33%

%m(Fe)=4,67%

b, mO2=1,52g , C=0,66M

c, mCuO=0,38g

Giải thích các bước giải:

a,

4,48 Fe + O2 →(FeO(1),Fe2O3(2), Fe3O4(3), Fe(4))

m1 : m2 = 9 : 10

 hòa tan X vào HCl được khí A là khí H2 tạo thành từ Fe + HCl. (các Oxit còn lại đều hòa tan)

nH2=$\frac{0,112}{22,4}$  = 0,005

ta có công thức Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

⇒ nFe(dư) = n(4) = nH2=0,005⇒m(4)=0,005 x 56 = 0,28g

Trong dung dịch Y: nFeCl2=C x V = 0,14 x 0,25= 0,035mol ; nHCl= C x V = 0,02 x 0,25 = 0,005 mol

⇒nFe2+(phản ứng từ FeO)=n(1)=0,035-0,005=0,03⇒m(1)=0,03x72=2,16

 nFe(bột sắt ban đầu)=4,48 : 56= 0.08

⇒nFeCl3=0.08-0,035=0,045 (đây là chất phản ứng từ Fe2O3 và Fe3O4)

mà m(1) : m(2) =9 : 10 ⇒ m(2)=[m(1) x10] : 9 = [2,16 x 10] : 9 = 2,4 ⇒n(2)=2,4:160=0,015

nFeCl3(phản ứng từ Fe2O3)= 0,15 x 2 = 0, 03 mol

vậy nFeCl3(phản ứng từ Fe3O4) là 0,045-0,03=0,015

⇒nFe3O4=n(3)= 0,015:3=0,005 ⇒ m(3)= 0,005 x 232=1,16 g

mX=6g

vậy tỉ lệ phần trăm về khối lượng của X:

%m(1)=2,16 x 100 : 6=36%
%m(2)=40%

%m(3)=19,33%

%m(4)=4,67%

b, 

đoạn này bạn chịu khó coi các phường trình trong sách rồi tính số mol õi phản ứng theu phương trình sẽ được: nO2= (1/2)n(1)+(3/2)n(2)+2.n(3)=0,0475 ⇒mO2=1,52g

n(HCl)-n(tổng các ion Cl)= 0,005 + 2n(Fe2+) +3n(Fe3+)= 0,005 +2x0,035 +3x0,03 = 0,165

C=n/V=0,165:0,25=0,66M

c,

CuO+H2→Cu+H2O

nH2=0,005 ⇒nCuO(lt)=0,005(trên lý thuyết)
với hiệu suất phản ứng 95%

nCuO(tt)=95 x 0,05 : 100=0.00475

vậy mCuO có thể khử là 0,00475x80=0,38g

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247