Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Làm full 3 bài giúp em Cảm ơn câu hỏi...

Làm full 3 bài giúp em Cảm ơn câu hỏi 600116 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Làm full 3 bài giúp em Cảm ơn

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 câu 1:

Ta có:   nNa2CO3=$\frac{26,5}{106}$=0,25(mol)

pthh:     Na2CO3+2HCl--->2NaCl+H2O+CO2

                  0,25     0,5            0,5               0,25

a) mNaCl=0,5.58,5=29,25(g)

    VCO2=0,25.22,4=5,6(l)

b)CM dd HCl=$\frac{0,5}{0,25}$=2M

câu 2:

ta có:       nMnO2=$\frac{13,92}{87}$=0,16(mol)

                nNaOH=1,8.0,2=0,36(mol)

pthh:     MnO2+4HCl--->MnCl2+Cl2+2H2O

              0,16      0,64                    0,16

pthh:       Cl2+2NaOH--->NaCl+NaClO+H2O

              0,16     0,32            0,16    0,16

Ta có:     nNaCl=0,16.58,5=9,36(g)

              nNaClO=0,16.74,5=11,92(g)

              nNaOH dư=(0,36-0,32).40=1,6(g)

câu 3:

ta có:   nCaCO3=$\frac{20}{100}$=0,2(mol)

pthh:        CaCO3+2HCl--->CaCl2+H2O+CO2

                  0,2       0,4             0,2              0,2

a)   mCaCl2=0,2.111=22,2(g)

     VCO2=0,2.22,4=4,48(l)

b) Vdd HCl=$\frac{0,4}{2}$=0,2(l)=200ml

Thảo luận

Lời giải 2 :

  Giải thích các bước giải:

 -câu 1        giải

n Na2CO3   = 26,5/103=0,25 mol                   

Na2CO3 + 2HCl = 2NaCl + H2OCO2      (nhân chéo chia ngang)

  0,25  →    0,5         0,5                   0,25

 a)  mNaCl = 0,5 x 58,5 = 29,25g                

   V CO2  = 0,25 x 22,4 =5,6l

 b)  CM = n/V = 0,5/250 : 1000 = 2M

  -câu 2 

  MnO2  +4 HCl → Cl2+ 2H2O + MnCl2 

 nNAOH = 0,2 X 1,8 = 0,36 mol

    nMnO2 = 13,92/87 =0,16 mol → n Cl2 = nMnO2 =0,16 mol

   
           Cl2+   2NaOH⟶  H2O+NaCl+NaClO

 nbđ    0,16     0,36

npư     0,16     0,16                   0,16     0,16

ndư       0         0,2

m NaCl = 0,16 x 58,5 = 9,36g

mNaClO= 0,16 x 74,5 =11,92g

 câu 3 

 nCaCO3=20/100=0,2 mol

CaCO3+2HClH2O+CO2+CaCl2

0,2    → 0,4                0,2      0,2

VCO2 = 0,2 X 22,4 = 4,48 l

mCaCl2 = 0,2 x 111=22,2g

b) V HCl = 0,4/2 = 0,2 l = 200ml

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247