Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho 200g dd HCl vào 20g hỗn hợp gồm muối...

Cho 200g dd HCl vào 20g hỗn hợp gồm muối Na2CO3 và Na2SO4 thoát ra 2,24 lít khí (đktc) A/ viết PTHH B/ tính khối lượng mỗi muối trong h2 ban đầu C/ tính nồng đ

Câu hỏi :

Cho 200g dd HCl vào 20g hỗn hợp gồm muối Na2CO3 và Na2SO4 thoát ra 2,24 lít khí (đktc) A/ viết PTHH B/ tính khối lượng mỗi muối trong h2 ban đầu C/ tính nồng độ C% axit cần dùng D/ tính C% dd sau phản ứng

Lời giải 1 :

Đáp án:

a. 2HCl+Na2CO3-->2NaCl+H2O+CO2

b.mNa2CO3=10.6-->mNa2SO4=9.4

c.c%ddHCl=3.65%

d.

c%NaCl=0.2*58.5/215.6=5.43%

c%Na2SO4=9.4/215.6=4.36%

Giải thích các bước giải:

a. 2HCl+Na2CO3-->2NaCl+H2O+CO2

b. nCO2=2.24/22.4=0.1

Theo phương trình -->nNa2CO3=0.1

-->mNa2CO3=10.6-->mNa2SO4=20-10.6=9.4

c. nHCl=2nCO2=0.2-->mHCl=0.2*36.5=7.3

-->c%ddHCl=7.3/200=3.65%

d.mdd sau phản ứng=200+20-mCO2=220-0.1*44=215.6

c%NaCl=0.2*58.5/215.6=5.43%

c%Na2SO4=9.4/215.6=4.36%

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

A) do Na2SO4 không p/ứ với HCl.

suy ra: PTHH là: HCl+Na2CO3 = NaCl + CO2 + H2O.

B) nCO2= 0,1 mol.

nCO2= nNa2CO3=0,1 mol.

suy ra: mNa2CO3= 0,1 * 106= 10,6 g

suy ra: mNa2SO4= 20-10,6 = 9,4g.

c) nCO2= nHCl= 0,1mol.

suy ra: mHCl= 0,1*36,5=3,65g

suy ra: C%= 3,65/200 *100%= 1,825%.

D)ta có: m dd sau p/ứ= mHCl + mNa2CO3 + mNaCl - mCO2=15,7g

m chất tan = mNaCl = 5,85g

suy ra: C% dd sau p/ứ =5,85/15,7 * 100%= 37,26%

Giải thích các bước giải:

A) do Na2SO4 không p/ứ với HCl.

suy ra: PTHH là: HCl+Na2CO3 = NaCl + CO2 + H2O.

B) nCO2= 0,1 mol.

nCO2= nNa2CO3=0,1 mol.

suy ra: mNa2CO3= 0,1 * 106= 10,6 g

suy ra: mNa2SO4= 20-10,6 = 9,4g.

c) nCO2= nHCl= 0,1mol.

suy ra: mHCl= 0,1*36,5=3,65g

suy ra: C%= 3,65/200 *100%= 1,825%.

D)ta có: m dd sau p/ứ= mHCl + mNa2CO3 + mNaCl - mCO2=15,7g

m chất tan = mNaCl = 5,85g

suy ra: C% dd sau p/ứ =5,85/15,7 * 100%= 37,26%

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247