Trang chủ Hóa Học Lớp 9 1. Cho 200 gam dung dịch (NH.):SO, 13,2% tác dụng...

1. Cho 200 gam dung dịch (NH.):SO, 13,2% tác dụng với 200 ml dung dịch Ba(OH)2 6,85% (D = 3,743 g/ml). Tinh nồng độ phần trăm của chất tan trong dung dịch

Câu hỏi :

Giải hộ mình bài này với .

image

Lời giải 1 :

Bạn tham khảo cách làm sau

 

Giải thích các bước giải:

 câu1 : n(NH4)2SO4 = 13,2% x 200 = 26,4g => n(NH4)2SO4 = 0,20265mol

mdd Ba(OH)2 = 3,743 x 200 = 748,6g

=> m Ba(OH)2 = 6,85% x 748,6= 51,2791gam => nBa(OH)2 ≈0,3mol

PTHH 

(NH4)2SO4 + Ba(OH)2 --> BaSO4 + 2NH4OH

0,20265            0,20265       0,20265      0,4053 (mol)

khi thế n(NH4)2SO4 thì thấy nBa(OH)2 dư

mdd sau pứng = mdd(NH4)2SO4 + mdd Ba(OH)2 - mBaSO4

=>mdd=901,38255 g

nBa(OH)2 dư = 0,3 - 0,20265= 0,09735mol

C% NH4OH = $\frac{0,4053.35}{901,38255}$ x 100% ≈ 1,574%

C%Ba(OH)2 dư= $\frac{0,09735.171}{901,38255}$ x 100% ≈ 1,847%

câu2: 

Đề là muối cacbonat thì mình không biết nhưng nếu là muối hidrocacbonat thì có thể tham khảo đáp án sau:

n kết tủa = nCaCO3 = 4/100 = 0,04mol

Trường hợp 1: Khí CO2 dư tạo, tạo muối Ca(HCO3)2

PTHH

CO2 + Ca(OH)2 --> CaCO3 + H2O

0,07     0,07                0,07     

CO2 + CaCO3 + H2O --> Ca(HCO3)2

0,03      0,03        0,03          0,03

do sau phản ứng chỉ còn 0,04 mol CaCO3 => nCaCO3 tan = 0,07 -0,04 = 0,03mol

mCO2 = n.M = (0,03+0,07).44= 4,4 gam

=>Hơi nước trong hỗn hợp B = 5,3-4,4 = 0,9 gam => nH2O = 0,9/18= 0,05mol

PTHH

2R(HCO3)n --> R2(CO3)n + nCO2 + nH2O (nhiệt độ)

  $\frac{0,1}{n}$                                                        0,05       

R2(CO3)n --> R2On + nCO2 (nhiệt độ)

Ta có: mR(HCO3)n = nR(HCO3)n.MR(HCO3)n

       => 12,95 = $\frac{0,1}{n}$  x [R+(1+12+16.3).n]

       => 12,95 = $\frac{0,1R}{n}$ + $\frac{0,1 . 61n}{n}$ 

       => 12,95 = $\frac{0,1R}{n}$ + 6,1

       =>  $\frac{0,1R}{n}$ =6,85

Biện luận:

          khi x = 1 => R = 68,5(loại)

          khi x = 2 => R = 137 (Ba)(nhận)

=>Công thức phân tử của muối là Ba(HCO3)2

Trường hợp 2 : Ca(OH)2 dư, không tạo muối Ca(HCO3)2

PTHH

CO2 + Ca(OH)2 --> CaCO3 + H2O

0,04      0,04               0,04                   (theo nCaCO3)

mCO2 = 0,04 x 44 = 1,76g

=> mH2O= 5,3 -1,76 = 3,54g =>nH2O= 3,54/18 ≈ 0,197mol

2R(HCO3)n --> R2(CO3)n + nCO2 + nH2O (nhiệt độ)

$\frac{0,394}{n}$                                                    0.197

R2(CO3)n --> R2On + nCO2 (nhiệt độ)

Ta có: mR(HCO3)n = nR(HCO3)n.MR(HCO3)n

       => 12,95 = $\frac{0,394}{n}$  x [R+(1+12+16.3).n]

       => 12,95 = $\frac{0,394R}{n}$ + $\frac{0,394 . 61n}{n}$ 

       => 12,95 = $\frac{0,394R}{n}$ + 24,034

       =>  $\frac{0,394R}{n}$ =-11,084(Loại)

Do có sửa đề nên mình vẫn chưa giải được câu của bạn @@.

Thảo luận

-- Bạn xem giúp mình câu 2 xem có sai đề không ạ.
-- M cũng không biết nữa đề in chắc đúng á bạn
-- Mình thấy nếu thay bằng muối hidrocacbonat thì nó sẽ đúng hơn, nếu được thì bạn hỏi giúp mình, nếu người ta có hỏi tại sao bạn nói chỗ 5,3 gam khí với theo đề bài thì chỉ có tối đa 0,1 mol CO2
-- Cảm ơn bạn trước

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247