Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Đốt cháy 6,4 g lưu huỳnh trong bình chứa 9,6...

Đốt cháy 6,4 g lưu huỳnh trong bình chứa 9,6 g khí oxi . a) Chất nào còn dư sau phản ứng , dư bao nhiêu gam ? b) Tính thể tích khí lưu huỳnh đi oxit SO2 tạo th

Câu hỏi :

Đốt cháy 6,4 g lưu huỳnh trong bình chứa 9,6 g khí oxi . a) Chất nào còn dư sau phản ứng , dư bao nhiêu gam ? b) Tính thể tích khí lưu huỳnh đi oxit SO2 tạo thành ở đktc. Đốt cháy 4,8 g cacbon trong bình chứa 44,8 lit khí oxi . c) Chất nào còn dư sau phản ứng , dư bao nhiêu gam ? d) Tính thể tích khí cacbon đi oxit CO2 tạo thành ở đktc. : Đốt cháy 12,4g phôtpho trong bình chứa 6,72 lit khí oxi ( đktc) a) Chất nào còn dư sau phản ứng , dư bao nhiêu gam ? b) Tính khối lướng phopho penta oxit (P2O5 ) sinh ra sau phản ứng?

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

$1/$

$PTPƯ:S+O_2\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ $SO_2$

$a,n_{S}=\frac{6,4}{32}=0,2mol.$

$n_{O_2}=\frac{9,6}{32}=0,3mol.$

$Vì$ $0,2<0,3$ $nên:$

$⇒O_2$ $dư.$

$⇒n_{O_2}(dư)=0,3-0,2=0,1mol.$

$⇒m_{O_2}(dư)=0,1.32=3,2g.$

$b,Theo$ $pt:$ $n_{SO_2}=n_{S}=0,2mol.$

$⇒V_{SO_2}=0,2.22,4=4,48l.$

$2/$

$PTPƯ:C+O_2\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ $CO_2$

$a,n_{C}=\frac{4,8}{12}=0,4mol.$

$n_{O_2}=\frac{44,8}{22,4}=2mol.$

$Vì$ $0,4<2$ $nên:$

$⇒O_2$ $dư.$

$⇒n_{O_2}(dư)=2-0,4=1,6mol.$

$⇒m_{O_2}(dư)=1,6.32=51,2g.$

$b,Theo$ $pt:$ $n_{CO_2}=n_{C}=0,4mol.$

$⇒V_{CO_2}=0,4.22,4=8,96l.$

$3/$

$PTPƯ:4P+5O_2\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ $2P_2O_5$

$a,n_{P}=\frac{12,4}{31}=0,4mol.$

$n_{O_2}=\frac{6,72}{22,4}=0,3mol.$

$Vì$ $0,4.5>0,3.4$ $nên:$

$⇒P$ $dư.$

$⇒n_{P}(dư)=0,4-(\frac{0,3.4}{5})=0,16mol.$

$⇒m_{P}(dư)=0,16.31=4,96g.$

$b,Theo$ $pt:$ $n_{P_2O_5}=\frac{2}{5}n_{O_2}=0,12mol.$

$⇒m_{P_2O_5}=0,12.142=17,04g.$

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

-- cho mk câu trả lời hay nhất nha bn

Lời giải 2 :

Đáp án:

 1>

n S=6,4/32=0,2 mol

n O2=9,6/32=0,3 mol

pthh: S  +  O2  -->  SO2

TPU   0,2    0,3          0

KPU   0,2    0,2        0,2    mol

SPU    0      0,1       0,2

a) 0,2/1 < 0,3/1

=> O2 dư, S hết

m O2 dư =0,1 . 32=3,2 g

b) V SO2= 0,2 .22,4=4,48 lít

  n C= 4,8/12=0,4 mol

 n O2=44,8/22,4=2  mol

pthh: C   +  O2 --->   CO2

TPU   0,4     2               0

KPU   0,4    0,4           0,4    mol

SPU    0      1,6            0,4

c) 0,4/1 < 2/1

=> C hết , O2 dư

m O2 dư= 1,6 . 32=51,2  g

d) V CO2= 0,4 . 22,4= 8,96  lít

2>

n P= 12,4/31=0,4 mol

n O2=6,72/22,4=0,3 mol

pthh : 4P +  5O2 ---> 2P2O5

TPU    0,4     0,3               0

KPU    0,24   O,3            0,12  mol

SPU     0,16    0               0,12

a) 0,4/1 > 0,3/1

=> P dư, O2 hết

m P dư=0,16 . 31=4,96  g

b) m P2O5=0,12 . 142=17,04 g

Giải thích các bước giải:

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247