Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Cho 7,84 lít một hỗn hợp khí A(đktc) gồm metan,...

Cho 7,84 lít một hỗn hợp khí A(đktc) gồm metan, etilen, propin qua dung dịch brom dư, thấy khối lượng brom phản ứng là 40g. Cũng lượng A trên cho vào dung dịch

Câu hỏi :

Cho 7,84 lít một hỗn hợp khí A(đktc) gồm metan, etilen, propin qua dung dịch brom dư, thấy khối lượng brom phản ứng là 40g. Cũng lượng A trên cho vào dung dịch chứa lượng AgNO3/NH3 thấy tạo ra 7,35g kết tủa vàng nhạt. Tính thành phần % về thể tích của mỗi chất trong A?

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

C3H4 + AgNO3 + NH3 ---> C3H3Ag + NH4NO3

có nC3H3Ag =7,35/147 = 0,05 mol

Theo PT trên , nC3H4 = nC3H3Ag = 0,05 mol

nBr2 = 40/160 = 0,25 mol

PTHH :

C2H4 + Br2 ---> C2H4Br2

0,25      0,25                         (mol)

⇒ nC2H4 = nBr2 = 0,25 mol

n hỗn hợp = 7,84/22,4 =0,35 mol

có :

%VC2H4 = 0,25/0,35 .100% =71,43%

%VC3H4 = 0,05/0,35  .100% =14,29%

⇒ %VCH4 = 100% - 71,43% - 14,29% = 14,28%

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

- 0,35 mol hh khí A + Br2 ( 0,25 mol) thì      có C2H4 và C3H4 tác dụng.

C2H4 + Br2 --> C2H4Br2

 a ---->.    a

C3H4 + 2Br2 ----> C3H4Br4

  b ------> 2b

Ta có : a + 2b = 0,25 (1)

- Cho hh khí A vào AgNO3/NH3 thì chỉ có C3H4 pư

C3H4+AgNO3+NH3->C3H3Ag+NH4NO3

0,05.                      <------ 0,05

-> b = 0,05 mol. Thay vào (1) => a = 0,15

=> hh A gồm : CH4 (0,15 mol); C2H4 (0,15 mol); C3H4 ( 0,05 mol)

=>%nCH4 = 0,15/0,35×100 = 42,86%

    %nC2H4 = 0,15/0,35×100 = 42,86%

    %nC3H4 = 100 - 42,86 - 42,86 =14,28%

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247