Trang chủ Toán Học Lớp 7 Mua 7 yến gạo hết 770 000 đồng. Hỏi mua...

Mua 7 yến gạo hết 770 000 đồng. Hỏi mua 2,3 yến gạo như thế phải trả ít hơn bao nhiêu tiền? câu hỏi 701832 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Mua 7 yến gạo hết 770 000 đồng. Hỏi mua 2,3 yến gạo như thế phải trả ít hơn bao nhiêu tiền?

Lời giải 1 :

Số tiền mua 1 yến là:

$770000 : 7 = 110000$ (đồng)

Số tiền mua 2,3 yến là:

$110000 × 2,3 =253000$ (đồng)
Đáp số: $253000$ đồng

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án: 

một yến gạo có số tiền:

     770000:7=110000

mua 2,3 yến thì hết số tiền:

      110000x2,3=253000

đáp số:253000

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 7

Lớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247