Câu 1:
Bán kính hình tròn là:
$6,908 ÷ 3,14 ÷ 2 = 1,1$ (m)
Bán kính hình tròn là:
$25,12 ÷ 3,14 ÷ 2 = 4$ (dm)
Bán kính hình tròn là:
$16,956 ÷ 3,14 ÷ 2 = 2,7$ (cm)
ĐS: a) $1,1$ m.
b) $4$ dm.
c) $2,7$ cm.
Câu 2:
Diện tính hình tròn là:
$5 × 5 × 3,14 = 78,5$ (cm²)
Diện tích hình tròn là:
$0,8 × 0,8 × 3,14 = 2,0096$ (cm²)
Đổi $\text{$\frac{4}{5}$}$ dm = $0,8$ dm.
Diện tích hình tròn là:
$0,8 × 0,8 × 3,14 = 2,0096$ (dm²)
ĐS: a) $78,5$ cm².
b) $2,0096$ cm².
c) 2,0096 dm².
Bán kính hình tròn là:
$5,2 ÷ 2 = 2,6$ (m)
Diện tích hình tròn là:
$2,6 × 2,6 × 3,14 = 21,2264$ (m²)
Bán kính hình tròn là:
$1,2 ÷ 2 = 0,6$ (m)
Diện tích hình tròn là:
$0,6 × 0,6 × 3,14 = 1,1304$ (m²)
Đổi $\text{$\frac{3}{5}$}$ dm = $0,6$ dm.
Bán kính hình tròn là:
$0,6 ÷ 2 = 0,3$ (dm)
Diện tích hình tròn là:
0,3 × 0,3 × 3,14 = 2,826 (dm²)
ĐS: a) $21,2264$ m².
b) $1,1304$ m².
c) $2,826$ dm².
Câu 3:
Bán kính hình tròn là:
$6,908 ÷ 3,14 ÷ 2 = 1,1$ (m)
Diện tích hình tròn là:
$1,1 × 1,1 × 3,14 = 3,7994$ (m²)
Bán kính hình tròn là:
$25,12 ÷ 3,14 ÷ 2 = 4$ (dm)
Diện tích hình tròn là:
$4 × 4 × 3,14 = 50,24$ (dm²)
Bán kính hình tròn là:
$16,956 ÷ 3,14 ÷ 2 = 2,7$ (cm)
Diện tích hình tròn là:
$2,7 × 2,7 × 3,14 = 22,8906 (cm²)
ĐS: a) $3,7994$ m².
b) $50,24$ dm².
c) 22,8906 cm².
Chúc bạn học tốt ^^.
$#nhân dân việt nam đoàn kết$
$#hoanglinh5240$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
dạng 3 :
a> Bán kính là : 6,908 : 3,14 : 2 = 1,1 m
b> Bán kính là : 25,12 : 3,14 : 2 = 4 dm
c> Bán kính là : 16,956 : 3,14 : 2 = 2,7 cm
Dạng 4 :
a> r= 5 cm
Diện tích hình tròn là : 5 × 5 × 3,14 = 78,5 cm²
a> d= 5,2 m
Bán kính hình tròn là : 5,2 : 2 = 2,6 m
Diện tích hình tròn là : 2,6 × 2,6 × 3,14 = 21,2264 m²
b> r=0,8 cm
Diện tích hình tròn là : 0,8 × 0,8 × 3,14 = 2,0096 cm²
b> d=1,2 m
Bán kính hình tròn là : 1,2 : 2 = 0,6 m
Diện tích hình tròn là : 0,6 × 0,6 × 3,14 = 1,1304 m²
c> r= `4/5` dm
Đổi : `4/5` dm = 0,8 dm
Diện tích hình tròn là : 0,8 × 0,8 × 3,14 = 2,0096 dm²
c> d= `3/5` dm
Đổi : `3/5` dm = 0,6 dm
Bán kính hình tròn là : 0,6 : 2 = 0,3 dm
Diện tích hình tròn là : 0,3 × 0,3 × 3,14 = 0,2826 dm²
dạng 5 :
a> C = 6,908 m
Bán kính hình tròn là :
6,908 : 3,14 : 2 = 1,1 m
Diện tích hình tròn là
1,1 × 1,1 × 3,14 = 3,7994 m²
b> C = 25,12 dm
Bán kính hình tròn là :
25,12 : 3,14 : 2 = 4 dm
Diện tích hình tròn là :
4 × 4 × 3,14 = 50,24 dm²
c> C = 16,956 cm
Bán kính hình tròn là :
16,956 : 3,14 : 2 = 2,7 cm
Diện tích hình tròn là :
2,7 × 2,7 × 3,14 = 22,8906 cm²
Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247