Đáp án:
a) T gồm C2H6 và H2 dư
Z gồm C2H4, C2H6 và H2 dư
Y gồm C2H2 dư, C2H4, C2H6 và H2 dư
b) dY/He = 4,46
Giải thích các bước giải:
a) X gồm C2H2, H2
Nung X một thời gian thu được Y
Y tác dụng với AgNO3/NH3 sinh ra kết tủa và hỗn hợp khí Z
→ trong Y có C2H2 còn dư
Z tác dụng với Br2 dư sinh ra hỗn hợp khí T
→ trong Z có C2H4
Hỗn hợp khí T gồm C2H6 và H2 dư
Z gồm C2H4, C2H6 và H2 dư
Y gồm C2H2 dư, C2H4, C2H6 và H2 dư
b)
+) Y+AgNO3/NH3 dư:
CH≡CH + 2AgNO3 + 2NH3 → Ag-C≡C-Ag↓ + 2NH4NO3
n↓ = 7,2 : 240 = 0,03 mol
nCH≡CH = n↓ = 0,03 mol
+) Z+dung dịch Br2 dư:
C2H4 + Br2 → C2H4Br2
nBr2 p.ứ = 4,8 : 160 = 0,03 mol
nC2H4 = nBr2 p.ứ = 0,03 mol
+) Đốt cháy T:
C2H6 + $\frac{7}{2}$O2 → 2CO2 + 3H2O
2H2 + O2 → 2H2O
nCO2 = 0,896 : 22,4 = 0,04 mol
nC2H6 = $\frac{1}{2}$ nCO2 = 0,02 mol
+) Nung nóng X một thời gian
C2H2 + H2 → C2H4
C2H2 + 2H2 → C2H6
nC2H2 ban đầu = nC2H2 dư + nC2H4+nC2H6
= 0,03 + 0,03 + 0,02
= 0,08 mol
Tỉ khối của X so với H2 bằng 2,9
→ Mx = 2,9 . 4 = 11,6
C2H2: 26 9,6
11,6 → ${{{n_{{C_2}{H_2}}}} \over {{n_{{H_2}}}}} = {{9,6} \over {14,4}} = {2 \over 3}$
H2: 2 14,4
→ nH2 ban đầu = 0,08 . 3 : 2 = 0,12 mol
nH2 phản ứng = nC2H4 + 2nC2H6 = 0,03 + 2 . 0,02 = 0,07 mol
nH2 dư = 0,12 - 0,07 = 0,05 mol
nX = nC2H2 ban đầu + nH2 ban đấu = 0,08 + 0,12 = 0,2 mol
nY = nX - nH2 p.ứ = 0,2 - 0,07 = 0,13 mol
Cách 1:
$\eqalign{
& {{{d_{X/He}}} \over {{d_{Y/He}}}} = {{nY} \over {nX}} \cr
& \to {d_Y}_{/He} = {{2,9.0,2} \over {0,13}} = 4,46 \cr} $
Cách 2:
Bảo toàn khối lượng: mY = mX = mC2H2 ban đầu + mH2 ban đầu
= 0,08 . 26 + 0,12 . 2 = 2,32 (g)
$\eqalign{
& {M_Y} = {{2,32} \over {0,13}} = 17,85 \cr
& {d_{Y/He}} = {{17,85} \over 4} = 4,46 \cr} $
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247