Trang chủ Toán Học Lớp 5 Bài 1: Tính diện tích hình tròn có đường kính...

Bài 1: Tính diện tích hình tròn có đường kính d: a) d = 15cm b) d = 0,2 c) d = 2/5 m Bài 2: Tính diện tích hình tròn có chu vi C = 12, 56 cm; C = 6

Câu hỏi :

Bài 1: Tính diện tích hình tròn có đường kính d: a) d = 15cm b) d = 0,2 c) d = 2/5 m Bài 2: Tính diện tích hình tròn có chu vi C = 12, 56 cm; C = 6,908 m; C = 25,12dm; Bài 3: Một bảng chỉ đường hình tròn có đường kính 50cm. a. Tính diện tích bảng chỉ đường bằng mét vuông? b. Người ta sơn hai mặt tấm bảng đó, mỗi mét vuông hết 7000 đồng. Hỏi sơn tấm bảng đó tốn hết bao nhiêu tiền? Bài 4: Một biển báo giao thông tròn có đường kính 40cm. Diện tích phần mũi tên trên biển báo bằng 1/5diện tích của biển báo. Tính diện tích phần mũi tên?

Lời giải 1 :

Bài 1:

a) Bán kính hình tròn là:

`15 ÷ 2 = 7,5` (cm)

Diện tích hình tròn là:

`7,5 × 7,5 × 3,14 = 176,625` (cm²)

b) Bán kính hình tròn là:

`0,2 ÷ 2 = 0,1` (cm)

Diện tích hình tròn là:

`0,1 × 0,1 × 3,14 = 0,0314` (dm²)

c) $\frac{2}{5}$ m `= 0,4` m.

Bán kính hình tròn là:

`0,4 ÷ 2 = 0,2` (m)

Diện tích hình tròn là:

`0,2 × 0,2 × 3,14 = 0,1256` (m²)

ĐS: a) `176,625` cm².

       b) `0,0314` dm².

       c) `0,1256` m².

Bài 2:

a) Bán kính hình tròn là:

`12,56 ÷ 3,14 ÷ 2 = 2` (cm)

Diện tích hình tròn là:

 `2 × 2 × 3,14 = 12,56`(cm²)

b) Bán kính hình tròn là:

`6,908 ÷ 3,14 ÷ 2 = 1,1` (m)

Diện tích hình tròn là:

`1,1 × 1,1 × 3,14 = 3,7994` (m²)

c) Bán kính hình tròn là:

`25,12 ÷ 3,14 ÷ 2 = 4` (dm)

Diện tích hình tròn là:

`4 × 4 × 3,14 = 50,24` (dm²)

ĐS: a) `12,56` cm².

       b) `3,7994` m².

       c) `50,24` dm².

Bài 3:

a) Bán kính bảng chỉ là:

`50 ÷ 2 = 25` (cm)

Diện tích một mặt bảng chỉ là:

`25 × 25 × 3,14 = 1962,5` (cm²) = `1,9625` m².

Sơn một mặt tấm bảng đó hết số tiền là:

`1,9625 ÷ 1 × 7000 = 13713,5` (đồng)

Sơn hai mặt tấm bảng đó hết số tiền là:

`13713,5 × 2 = 27475` (đồng)

ĐS: a) `1,9625` m².

      b) `27475` đồng.

Bài 4:

Bán kính biển báo là:

`40 ÷ 2 = 20` (cm)

Diện tích biển báo là:

`20 × 20 × 3,14 = 1256` (cm²)

Diện tích phần mũi tên là:

`1256 ×` $\frac{1}{5}$ `= 251,2` (cm²)

ĐS: `251` cm².

Chúc bạn học tốt ^^.

$#nhân dân việt nam đoàn kết$

$#hoanglinh5240$

Thảo luận

-- $BicCtiboy$

Lời giải 2 :

Đáp án:

Bài 1,2 dễ lên mình nói sơ qua thôi

bài 1: S=r x r x 3,14 

 ( S là diện tích , r là bán kính )

nhưng chưa biết bán kính thì đi tìm bán kính bằng cách lấy (đường kính : 2=...)

tìm được r rồi thì tính S

Bài 2:

Để tính bán kính ta áp dụng công thức ngược : (r=C : 3,14 : 2 =...)

Ra kết quả bán kính rồi thì tính diện tích như thường

Giải thích các bước giải:

 Bài 3 :

Đổi :50cm=0,5 m

Bán kính bảng chỉ đường đó là:

0,5 : 2= 0,25 (m)

a, S bảng chỉ đường đó là :

0,25 x 0,25 x 3,14 = 0,19625 (m2)

b, Sơn tấm bảng đó hết số tiền là :

( 0,19625 x 2 ) x 7000 = 2747,5 (đồng)

                  Đ/s :.......................

Bài 4:

Bán kính là :

40 : 2 = 20(cm)

S hình tròn là :

20 x 20 x 3,14 = 1256 (cm2)

S của mũi tên là :

1256 : 5 = 251,2 (cm2)

                     Đ/s:...........................

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247