Đáp án:
chúc bạn học tốt!!!
vote và cho mình câu trả lời hay nhất với nha bạn
Giải thích các bước giải:
tóm tắt:
F=400N
h=2m
vì có ròng rọc động nên cho ta lợi 2 lần về lực thiệt 2 lần về đường đi
vì có giúp ta thay đổi hướng kéo vật sao cho thuận tiện nhất.
=> F=$\frac{400}{2}$ = 200N
s=2 .2 = 4m
vậy lực để nâng vật lên cao là 200N
Đáp án:
Lực để nâng vật là 100N
Giải thích các bước giải:
Tác dụng của ròng rọc động và cố định là:
+ Ròng rọc động: mỗi ròng rọc động cho ta lợi 2 lần về lực nhưng không cho ta lợi về công.
+ Ròng rọc cố định: giúp ta thay đổi hướng kéo vật sao cho thuận tiện và thoải mái nhất.
Khi sử dụng 2 ròng rọc động thì ta sẽ được lợi 4 lần về lực, do đó lực cần kéo vật có trọng lượng 400N là:
\[F = \frac{P}{4} = \frac{{400}}{4} = 100N\]
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247