Trang chủ Công Nghệ Lớp 8 Năm mới vui vẻ - 1 Bộ truyền động đai...

Năm mới vui vẻ - 1 Bộ truyền động đai có bánh dẫn và bánh bị dẫn là 500cm và tổng 2 tốc độ quay của chúng cũng bằng 600 vòng / phút biết i = 6 . Tính đường kín

Câu hỏi :

Năm mới vui vẻ - 1 Bộ truyền động đai có bánh dẫn và bánh bị dẫn là 500cm và tổng 2 tốc độ quay của chúng cũng bằng 600 vòng / phút biết i = 6 . Tính đường kính bánh dẫn và bánh bị dẫn và tốc độ quay của bánh dẫn , bánh bị dẫn Bánh nào quay nhanh hơn và mấy lần vì sao ? =)) đặt quà cho năm mới các bạn vô làm đi nhá ( bài này tui làm đc :Đ )

Lời giải 1 :

Đáp án:

Tom tắt:

`D_1+D_2=500` cm.

`n_1+n_2=600` vòng/phút.

`i=6`

Tính: `D_1=???`

         `D_2=???`

         `n_1=???`

         `n_2=???`

          Bánh nào quay nhanh hơn?

Bài giải:

Ta có: `D_1+D_2=500`

`=> D_1=500-D_2`

Ta có: `i=(D_1)/(D_2)`

`=> 6=(500-D_2)/(D_2)` (`D_2>0`)

`=> 6D_2=500-D_2`

`=> 7D_2=500`

`=> D_2=500/7~~71` (cm)

`=> D_1~~500-71=429` (cm)

Ta có: `n_1+n_2=600`

`=> n_2=600-n_1`

Ta có: `i=(n_2)/(n_1)`

`=> 6=(600-n_1)/(n_1)` (`n_1>0`)

`=> 6n_1=600-n_1`

`=> 7n_1=600`

`=> n_1=600/7 ~~85` (vòng/phút)

`=> n_2~~600-85=515` (vòng/phút)

Bánh bị dẫn quay nhanh hơn bánh dẫn và nhanh hơn `6` lần. (`n_2>n_1`)

Thảo luận

-- Ơ anh ơi đừng để em khổ nữa mà TT
-- Có : $\dfrac{D1}{D2}$ = i => $\dfrac{x}{800 - x}$ = 6 => x = 6( 800 - x) => 7x = 4800 => x = 4800 / 7 => x $\approx$ 686 Vậy : D1 = 686 cm D2 = 800 - 686 = 114 ( cm )
-- đùa em à mod =))
-- i = $\dfrac{D1}{D2}$ = 686 / 114 = 6 Cộng : 686 + 114 = 800
-- =))) 800 tính đc mà
-- `:))))`
-- thi co ai noi la ko tinh dc
--

Lời giải 2 :

`@Ham`

Tóm tắt :

`D1 + D2 = 500 cm`

`n1 + n2 = 600` vòng / phút

`i = 6`

Tính : 

`D1 - và - D2 = ?`

`n1 - và - n2 = ?`

Giải :

Gọi `x` là đường kính bánh dẫn `D1 < 500 cm`

Đường kính bánh bị dẫn `D2 = 500 - x`

Có : `i = D_1/D_2`

`x/500 - x = 6`

`x = 6 ( 500 - x )`

`x = 3000 - 6x`

`7x = 3000`

`x = 3000 : 7`

`x = 429 ( hợp lí )`

Đường kính bánh dẫn : `D1 = 429 cm`

Đường kính bánh bị dẫn : `D2 = 500 - 429 = 71 cm`

-----------------------------------------------------------

Gọi `x` là tốc độ quay bánh bị dẫn `n2 : x < 600` vòng / phút

Tốc độ quay bánh dẫn : `n1 = 600 - x`

Có : `n_2/n_1 = i`

`x/600 - x` = 6

`x = 6 ( 600 - x )`

`x = 3600 - 6x`

`7x = 3600`

`x = 3600 : 7 ~~ 515` vòng / phút

Tốc độ quay bánh bị dẫn : `n2 ~~ 515` vòng / phút

Tốc độ quay bánh dẫn : `n1 = 600 - 515 ~~ 85` vòng / phút

Bánh bị dẫn quay nhanh hơn bánh dẫn `6` lần.

Thõa mản : 

`i = D_1/D_2 = 429/71 = 6`

`i = n_2/n_1 = 515/85 = 6`

#hc tốt

Bạn có biết?

Công nghệ (tiếng Anh: technology) là sự phát minh, sự thay đổi, việc sử dụng, và kiến thức về các công cụ, máy móc, kỹ thuật, kỹ năng nghề nghiệp, hệ thống, và phương pháp tổ chức, nhằm giải quyết một vấn đề, cải tiến một giải pháp đã tồn tại, đạt một mục đích, hay thực hiện một chức năng cụ thể đòi hỏi hàm lượng chất xám cao. Công nghệ ảnh hưởng đáng kể lên khả năng kiểm soát và thích nghi của con người cũng như của những động vật khác vào môi trường tự nhiên của mình.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247