Trang chủ Sinh Học Lớp 8 Bồi dưỡng HSG môn sinh học 8 Bài 9. a)...

Bồi dưỡng HSG môn sinh học 8 Bài 9. a) Cho biết thể tích khí chứa trong phối sau khi hít vào binh thường nhiều gấp 7 lần thể tích khí lưu thong. Thế tích k

Câu hỏi :

Giúp e vs ạ Mai ik học r Lì xì 50 điểm

image

Lời giải 1 :

Câu 9:Gọi V khí lưu thông là X ml ; == > V khí hit vào thường là : 7X ml

A) V khí thở ra gắng sức = V hit vào sâu - V dung tích sống.

Thay vào ta có: V (thở ra gắng sức) = 5200 - 3800 = 1400 ml

B) Ta biết : V hit vào thường = V lưu thông + V thở ra thường ( 1 )

Mà ta lại có : V thở ra thường = V thở ra sâu + V dự trữ = 1400 + 1600 = 3000 ml

Thay vào (1) ta có : 7X = X + 3000

= > 6 X = 3000 ml . Vậy : X = 500 ml

* Vậy : V khí hit vào thường là : 7 x 500 = 3500 ml

Đáp số : A- V (thở ra gắng sức) = 1400 ml

B - V hit vào thường = 3500 ml

Bài 11 

Lượng khí lưu thông /phút là:

480 x 18 = 8640 ml

- Lượng khí lưu thông trong ngày là:

8640x24x60 = 12,441,600 ml =12441,6 lít

Vậy:

- Lượng khí O2 mà bạn Dũng lấy từ môi trường là:

12441,6 x (20,96%-16,04%) = 612,1 lít

- Lượng khí CO2 mà bạn Dũng đã thải ra môi trường là:

12441,6 x (4,1% - 0,03%) = 506,3 lít

b.

Theo giá trị dinh dưỡng của từng loại thức ăn thì khi ôxi hoá hoàn toàn:

+ 1 gam Gluxit được oxi hoá hoàn thành

 + 1 gam Gluxit được oxi hóa hoàn toàn giải phóng 4,3 kcal

+ 1 gam Prôtêin được oxi hóa hoàn toàn giải phóng 4,1 kcal

+ 1 gam Lipit được oxi hóa hoàn toàn giải phóng 9,3 kcal

- Lượng thức ăn Gluxit được tiêu hóa và hấp thụ là: 350 x 90% = 315 gam → Năng lượng do gluxit sản sinh ra khi oxi hóa hoàn toàn là: 315 x 4.3 = 1354,5 (kcal)

- Lượng thức ăn lipit được tiêu hóa và hấp thụ là: 100 x 80% = 80 gam → Năng lượng do lipit sản sinh ra khi oxi hóa hoàn toàn là 80 x 9.3 = 744 (kcal)

- Lượng thức ăn hằng ngya

O2 CO2 N2 Hơi nước

Khi hít vào 20,96% 0,03% 79,01 Ít

Khi thở ra 16,04% 4,10% 79,50 Bão hoà

- Lượng khí lưu khí làx 18 = 8640 ml

- Lượng khí lưu thông trong ngày là:

8640x24x60 = 12,441,600 ml =12441,6 lít

Vậy:

- Lượng khí O2 mà bạn Dũng lấy từ môi trường là:

12441,6 x (20,96%-16,04%) = 612,1 lít

- Lượng khí CO2 mà bạn Dũng đã thải ra môi trường là:

12441,6 x (4,1% - 0,03%) = 506,3 lít

b.

Theo giá trị dinh dưỡng của từng loại thức ăn thì khi ôxi hoá hoàn toàn:

+ 1 gam Gluxit được oxi hóa hoàn toàn giải phóng 4,3 kcal

+ 1 gam Prôtêin được oxi hóa hoàn toàn giải phóng 4,1 kcal

+ 1 gam Lipit được oxi hóa hoàn toàn giải phóng 9,3 kcal

- Lượng thức ăn Gluxit được tiêu hóa và hấp thụ là: 350 x 90% = 315 gam → Năng lượng do gluxit sản sinh ra khi oxi hóa hoàn toàn là: 315 x 4.3 = 1354,5 (kcal)

- Lượng thức ăn lipit được tiêu hóa và hấp thụ là: 100 x 80% = 80 gam → Năng lượng do lipit sản sinh ra khi oxi hóa hoàn toàn là 80 x 9.3 = 744 (kcal)

- Lượng thức ăn prôtêin được tiêu hóa và hấp thụ là: 200 x 60% = 120 gam → Năng lượng do prôtêin sản sinh ra khi oxi hóa hoàn toàn là 120 x 4,1 = 492 (kcal)

- Tổng năng lượng khi oxi hóa hoàn toàn các thức ăn trên là:

1354,5+744+492 = 2590,5 kcal vậy khẩu phần ăn của bạn Dũng hợp lý.

Chúc bạn học tốt

image

Thảo luận

Lời giải 2 :

Bài $9$

a, Thể tích khí chứa trong phổi sau khi thở ra gắng sức là:

$5200-3800=1400(ml)$

b, Gọi $X$ là thể tích khí lưu thông

`->` Thể khí chứa trong phổi sau khi hít vào bình thường là $7X$

Thể tích khí chứa trong phổi sau khi thở ra bình thường là:

$1600+1400=3000(ml)$

Ta có phương trình:

$7X-X=3000$

$→X=500$

Vậy thể tích khí chứa trong phổi sau khi hít vào gắng sức là:

$7X=7×500=3500(ml)$

Bài $10$

Dung tích sống của bạn học sinh đó là:

$2100+500+800=3400(ml)$

Dung tích khí cặn của bạn học sinh đó là:

$4400-3400=1000(ml)$

b, Lượng khí được hít vào là:

`500×20,96%=104,8(ml)`

Lượng khí được thở ra là:

`500×16,4%=82(ml)`

Giải thích: Vì Oxi đã được khuếch tán từ phế nang vào máu mao mạch nên lượng Oxi thải ra sẽ bị giảm so với lúc đầu

Bài $11$

Đổi $1$ ngày $=24×60=1440'$

Tổng số nhịp hô hấp là:

$18×1440=25920$ (Nhịp)

Vì $1$ nhịp hô hấp là tương ứng với $1$ lần hít vào và $1$ lần thở ra

`->` Số lần hít vào là: $25920$ lần

Trong $1$ ngày số ml Oxi lấy từ môi trường là:

`25920×450×20,96%=2444774,4(ml)`

Trong $1$ ngày số ml CO$_2$ thải ra môi trường là:

`25920×450×4,10%=478224(ml)`

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247