Trang chủ Toán Học Lớp 5 Một cửa hàng mua 1kg bột ngọt với giá 28...

Một cửa hàng mua 1kg bột ngọt với giá 28 000đ. Hỏi cửa phải bán lại bao nhiêu tiền 1kg bột ngọtđó để được lãi 15% giá bán? giúp em với

Câu hỏi :

Một cửa hàng mua 1kg bột ngọt với giá 28 000đ. Hỏi cửa phải bán lại bao nhiêu tiền 1kg bột ngọtđó để được lãi 15% giá bán? giúp em với

Lời giải 1 :

`15%` của `28000` là:

  `28000 : 100 × 15 = 4200`

Cửa hàng bán số tiền để lãi là:

   `28000 + 4200 = 32200` (đồng)

Đáp số: `32200` đồng

Thảo luận

-- a/c có nghĩ mình làm đúng khum ?
-- Đúng á

Lời giải 2 :

Cửa hàng đó bán lại số phần trăm giá mua về là:

             100%+15%=115%(giá bán)

Cửa hàng đó phải bán lại số tiền là:

             28000x115:100=32200(đồng)

                                     Đáp án: 32200 đồng

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247