Trang chủ Hóa Học Lớp 8 cho 13g Zn tác dụng vừa đủ với 21.9g dung...

cho 13g Zn tác dụng vừa đủ với 21.9g dung dịch Hcl a) viết phương trình phản ứng b) tính thể tích khí H2(đktc) c) tính nồng độ % của dung dịch Hcl đã dùng gi

Câu hỏi :

cho 13g Zn tác dụng vừa đủ với 21.9g dung dịch Hcl a) viết phương trình phản ứng b) tính thể tích khí H2(đktc) c) tính nồng độ % của dung dịch Hcl đã dùng giúp mình vs, đang gấp lắm

Lời giải 1 :

$a,PTPƯ:Zn+2HCl\xrightarrow{} ZnCl_2+H_2↑$

$b,n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2mol.$

$Theo$ $pt:$ $n_{H_2}=n_{Zn}=0,2mol.$

$⇒V_{H_2}=0,2.22,4=4,48l.$

$c,Theo$ $pt:$ $n_{HCl}=2n_{Zn}=0,4mol.$

$⇒m_{HCl}=0,4.36,5=14,6g.$

$⇒C\%_{HCl}=\dfrac{14,6}{21,9}.100\%=66,67\%$

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

-- 14,6 ở đâu ra vậy bạn
-- Tính số mol chất tan $HCl$ nha bạn
-- Số gam chất tan $HCl$

Lời giải 2 :

Đáp án:

a) Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

b) VH2 = 44.48 (l)

c) C%(HCl) = 66.7% 

Giải thích các bước giải:

a) Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

    0.2                                0.2

b) nZn = 13/65 = 0.2 (mol)

Theo phương trình, nH2 = 0.2 x 1 /1 = 0.2 (mol)

VH2 = 0.2 x 22 = 44.48 (l)

c) theo phương trình, nHCl = 0.2 . 2 / 1 = 0.4 (mol)

mHCl = 0.4 . 36.5 = 14.6 (g)

C%(HCl) = 14.6x100/21.9 = 66.7%

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247