Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Đốt cháy 3,72g photpho trong bình chứa 4,48 lít khí...

Đốt cháy 3,72g photpho trong bình chứa 4,48 lít khí oxi(đktc) A. Sau phản ứng trên, chất nào còn dư? Dư bao nhiêu gam? B. Tính khối lượng chất snr phẩm thu đượ

Câu hỏi :

Đốt cháy 3,72g photpho trong bình chứa 4,48 lít khí oxi(đktc) A. Sau phản ứng trên, chất nào còn dư? Dư bao nhiêu gam? B. Tính khối lượng chất snr phẩm thu được (CHO: C=12, O=16, Mg=24, P=31, Ba=137, Zn=65, Fe=56, Cl=35,5) LÀM CÂU B THÔI CŨNG ĐƯỢC, KHÔNG CẦN A

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

Phương trình hóa học

4P+5O2->t^o2P2O5

nP=3,72/31=0,12(mol)

nO2=4,48/22,4=0,2(mol)

Xét tỷ lệ: 0,12/4<0,2/5

→ Sau phản ứng, O2 dư

nO2 tham gia : 0,12.5/4=0,15(mol)

nO2 dư : 0,2-0,15=0,05(mol)

mO2 dư : 0,05.32=1,6(g)

Theo phương trình

nP2O5=2/4.0,12=0,06(mol)

Khối lượng sản phẩm thu được

mP2O5=0,06.142=8,52(g)

Thảo luận

-- `ỌvỌ`
-- ○( ^皿^)っ Hehehe…(^_-)db(-_^)ヾ(@⌒ー⌒@)ノ(☆▽☆)o((>ω< ))o( *︾▽︾)\((( ̄( ̄( ̄▽ ̄) ̄) ̄)))/(((o(*゚▽゚*)o)))☆*: .。. o(≧▽≦)o .。.:*☆(^///^)(p≧w≦q)ƪ(˘⌣˘)ʃ $\rightarrow$ đc ko?
-- ⅓⅔½⅕Ⅶ(∪.∪ )...zzz(_ _)。゜zzZ(* ̄3 ̄)╭(。・∀・)ノ゙( ̄o ̄) . z Z( ̄o ̄) . z Z(づ ̄ 3 ̄)づ(#_<-)(#_<-)≡(▔﹏▔)≡(#`-_ゝ-)(っ °Д °;)っ( ̄ ‘i  ̄;)( ̄ ‘i  ̄;)(ノへ ̄、)( *^-^)ρ(*╯^╰)(∪.∪ )...zzz(づ ̄ 3 ̄)づ(ToT)/~~~
-- thôi học bài bye
-- Thôi mình không chơi với bạn nữa, bạn sang chỗ khác chơi cho mình tiếp tục công cuộc làm nổ thông báo người khác nhé
-- chào bạn. bạn buồn hay sao mà phá thông báo của mình ạ
-- mình học rồi, bye bạn nhé
-- học tốt

Lời giải 2 :

ta có 

n p =m/M=3,72/31=0,12 mol

n O2=V/22,4=4,48/22,4=0,2 mol

 pthh  4P+5O2 →  2P2 5O2

xét n p / 4 = 0,12/4 =0,03     <    n O2/5=0,2/5=0,04

-> oxi dư

theo pt n O2 =5/4 n p=5/4 . 0,12 =0,15 mol

số mol O2 dư là 0,15-0,04=0,11 mol

 khối lượng   O2 dư là 0,11.32=3,52 g

theo pt  n P2O5=1/2 n p=1/2. 0,12=0,06 mol

m P2O5=0,06.142=8,52 g

tớ  có thể sẽ tính nhầm nên nếu nhầm thật thì cậu dựa theo cách lm mà lm lại nhé

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247