Trang chủ Hóa Học Lớp 10 cho 16,08 gam hỗn hợp gồm cu và fe tác...

cho 16,08 gam hỗn hợp gồm cu và fe tác dụng với dung dịch h2so4 loãng thu được 3,36 lit khí h2 ( đktc ) . Tính % mfe và % mcu A) cùng lượng hỗn hợp trên cho tá

Câu hỏi :

cho 16,08 gam hỗn hợp gồm cu và fe tác dụng với dung dịch h2so4 loãng thu được 3,36 lit khí h2 ( đktc ) . Tính % mfe và % mcu A) cùng lượng hỗn hợp trên cho tác dụng với h2so4 đặc thu được Vlit so2 ở đktc tính V

Lời giải 1 :

Khi cho HH qua H2SO4 loãng thì có Fe pứ còn Cu thì không do đứng sau H trong dãy hoạt động hóa học của kim loại nên ko thể đẩy H ra khỏi dd axit H2SO4 để tạo muối

nH2=3,36/ 22,4=0,15 mol

PTHH: Fe+H2SO4-->FeSO4+H2

           0,15                             0,15

nFe=nH2=0,15 mol  -->mFe=0,15. 56=8,4g

%mFe=$\frac{8,4.100}{16,08}$ =52,24%

-->%Cu=100-52,24=47,76%

b)mCu=16,08-8,4=7,68g

-->nCu=7,68/ 64=0,12 mol

2Fe + 6H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 6H2O + 3SO2

0,15                                                      ->0,225

Cu + 2H2SO4 → 2H2O + SO2 + CuSO4

0,12                                  0,12

nSO2=0,225+0,12=0,345 mol

V H2=n. 22,4=0,345. 22,4=7,728 L

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

\(a,\%m_{Fe}=52,24\%\\ \%m_{Cu}=47,76\%\\ b,V=V_{SO_2}=7,728\ lít.\)

Giải thích các bước giải:

\(a,PTHH:Fe+H_2SO_4\xrightarrow{} FeSO_4+H_2↑\ (1)\\ n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\ mol.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{Fe}=n_{H_2}=0,15\ mol.\\ ⇒m_{Fe}=0,15.56=8,4\ g.\\ ⇒m_{Cu}=16,08-8,4=7,68\ g.\\ ⇒\%m_{Fe}=\dfrac{8,4}{16,08}.100\%=52,24\%\\ ⇒\%m_{Cu}=\dfrac{7,68}{16,08}.100\%=47,76\%\\ b,n_{Cu}=\dfrac{7,68}{64}=0,12\ mol.\\ PTHH:\\ 2Fe+6H_2SO_4\xrightarrow{t^o} Fe_2(SO_4)_3+6H_2O+3SO_2↑\ (2)\\ Cu+2H_2SO_4\xrightarrow{t^o} CuSO_4+2H_2O+SO_2↑\ (3)\\ ⇒n_{SO_2}=\dfrac{3}{2}n_{Fe}+n_{Cu}=0,225+0,12=0,345\ mol.\\ ⇒V=V_{SO_2}=0,345.22,4=7,728\ lít.\)

chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247