Trang chủ Toán Học Lớp 3 Mẹ có 100 000 đồng. Mẹ mua thịt bò mất...

Mẹ có 100 000 đồng. Mẹ mua thịt bò mất 1/4 số tiền đó . Số tiền còn lại mẹ mua 10 kg gạo tám thơm. Tình giá tiền 1 ki-lô-gam gạo tám thơm?

Câu hỏi :

Mẹ có 100 000 đồng. Mẹ mua thịt bò mất 1/4 số tiền đó . Số tiền còn lại mẹ mua 10 kg gạo tám thơm. Tình giá tiền 1 ki-lô-gam gạo tám thơm?

Lời giải 1 :

Mẹ mua thịt bò hết:

                   `100000×\frac{1}{4}=25000` (đồng)

Số tiền mẹ còn sau khi mua thịt bò:

                    `100000-25000=75000` (đồng)

Giá tiền `1kg` gạo tám thơm:

                    `75000:10=7500` (đồng)

Thảo luận

-- chỉ nhân với 4 thôi
-- Sao lại nhân với `4` em nhỉ?
-- em học là nhân với 4
-- Nhân với `\frac{1}{4}` hoặc ghi luôn `:4` mới đúng em nhé, nhân `4` là nhầm rồi ^^
-- vâng ạ
-- Không sao, thi thoảng chị cũng nhầm mà ><

Lời giải 2 :

Số tiền mẹ mua thịt bò là:

100000 x 1/4 = 25000 ( đồng )

Sau khi mua thịt bò mẹ còn lại số tiền là:

100000 - 25000 = 75000 ( đồng )

Mẹ mua 10 kg gạo tám thơm nên giá tiền 1 ki-lô-gam gạo tám thơm là:

75000 : 10 = 7500 ( đồng )

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 3

Lớp 3 - Năm thứ ba ở cấp tiểu học, áp lực hoc tập dần hình thành nhưng vẫn tuổi ăn, tuổi chơi nên các em cân đối học và chơi hợp lý nhé.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247