Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Bài 4: Hoà tan hoàn toàn 14,25 gam hỗn hợp...

Bài 4: Hoà tan hoàn toàn 14,25 gam hỗn hợp A gồm Al và Al,0; báng dung dịch axit HC1 14,6% vừa đủ thì thu được 5,04 lít H2 (đo ở ĐKTC) a/Tinh % khối lượng

Câu hỏi :

Giúp mik vs ạ Mik cảm ơn nhiều

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(a,\ \%m_{Al}=28,42\%\\ \%m_{Al_2O_3}=71,58\%\\ b,\ m_{\text{dd HCl}}=262,5\ g.\\ c,\ C\%_{AlCl_3}=16,91\%\)

Giải thích các bước giải:

\(a,\ PTHH:\\ 2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2↑\ (1)\\ Al_2O_3+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2O\ (2)\\ n_{H_2}=\dfrac{5,04}{22,4}=0,225\ mol.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{Al}=\dfrac{2}{3}n_{H_2}=0,15\ mol.\\ ⇒m_{Al}=0,15\times 27=4,05\ g.\\ ⇒\%m_{Al}=\dfrac{4,05}{14,25}\times 100\%=28,42\%\\ ⇒m_{Al_2O_3}=14,25-4,05=10,2\ g.\\ ⇒\%m_{Al_2O_3}=\dfrac{10,2}{14,25}\times 100\%=71,58\%\\ b,\ n_{Al_2O_3}=\dfrac{10,2}{102}=0,1\ mol.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{HCl}=2n_{H_2}=0,45\ mol.\\ Theo\ pt\ (2):\ n_{HCl}=6n_{Al_2O_3}=0,6\ mol.\\ ⇒m_{HCl}=(0,45+0,6)\times 36,5=38,325\ g.\\ ⇒m_{\text{dd HCl}}=\dfrac{38,325}{14,6\%}=262,5\ g.\\ c,\ ∑n_{AlCl_3}=n_{Al}+2n_{Al_2O_3}=0,15+0,2=0,35\ mol.\\ m_{\text{dd spư}}=m_{\text{hh}}+m_{\text{dd HCl}}-m_{H_2}=\\ \Rightarrow m_{\text{dd spư}}=14,25+262,5-0,225\times 2=276,3\ g.\\ ⇒C\%_{AlCl_3}=\dfrac{0,35\times 133,5}{276,3}\times 100\%=16,91\%\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

-- Mik cảm ơn nhiều ạ :<<
-- Ok bạn
-- Mà bạn có biết cách cho câu trả lời hay nhất ở đâu ko ạ tại mik mới vào nên ko biết 😓
-- Có 2 người trả lời thì cho 1 bạn nha bạn
-- Ồ oke thanks b 😘
-- ơ sao xóa mk r
-- Mik ko xóa
-- Mik thấy bị báo cáo vi phạm nên mik cx ko bt nữa chứ mik ko xoa đâu

Lời giải 2 :

Bài 4:

a.

n H2=$\frac{5,04}{22,4}$=0,225 mol

2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2↑

0,15   0,45       0,15    ←0,225         mol

Al2O3 + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2O

 0,1→      0,6        0,2                       mol

m Al=0,15.27=4,05 g

m Al2O3=m hh-m Al

              =14,25-4,05 =10,2 g

⇒n Al2O3=$\frac{10,2}{102}$=0,1 mol

⇒%m Al=$\frac{4,05}{14,25}$.100≈28,42 %

   %m Al2O3=100%-28,42 %=71,58 %

b.

∑ n HCl=0,45+0,6=1,05 mol

m ct HCl=1,05.36,5=38,325 g

⇒mdd HCl=$\frac{38,325.100}{14,6}$=262,5 g

c.

-dd sau pứ:AlCl3

-mdd sau pứ=m hh+mdd HCl-m H2

                   =14,25+262,5-0,225.2 =276,3 g

∑n AlCl3=0,15+0,2=0,35 mol

m ct AlCl3=0,35.133,5=46,725 g

⇒C% AlCl3=$\frac{46,725}{276,3}$.100≈16,91 %

-----------------------Nguyễn Hoạt-----------------------

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247