Trang chủ Hóa Học Lớp 8 1,cho m(g) Mg tác dụng vừa đủ với 200 g...

1,cho m(g) Mg tác dụng vừa đủ với 200 g dung dịch axit HCl 25%. sản phẩm thu được muối Magie clorua và giải phóng V lít khí hidro đktc a, Viết PTHH. Tính m b,t

Câu hỏi :

1,cho m(g) Mg tác dụng vừa đủ với 200 g dung dịch axit HCl 25%. sản phẩm thu được muối Magie clorua và giải phóng V lít khí hidro đktc a, Viết PTHH. Tính m b,tính khối lượng muối thu đc c, Tính nồng độ phần trăm của muối thu đc sau phản ứng 2,,cho m(g) Fe tác dụng vừa đủ với m1 g dung dịch axit HCl 25%. sản phẩm thu được 63,5g muối sắt II clorua và giải phóng V lít khí hidro đktc a, viết PTHH b, tính m,m1,V 3,,cho m(g) Al tác dụng vừa đủ với m1 dung dịch axit HCl 25%. sản phẩm thu được 26,7g muối nhôm clorua và giải phóng V lít khí hidro đktc a, viết PTHH b, tính m,m1,V

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l} \text{Bài 1:}\\ a,\ PTHH:Mg+2HCl\to MgCl_2+H_2↑\\ n_{HCl}=\dfrac{200\times 25\%}{36,5}=1,37\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Mg}=n_{MgCl_2}=n_{H_2}=\dfrac12n_{HCl}=0,685\ mol.\\ ⇒m_{Mg}=0,685\times 24=16,44\ g.\\ b,\ m_{MgCl_2}=0,685\times 95=65,075\ g.\\ c,\ m_{\text{dd spư}}=16,44+200-0,685\times 2=215,07\ g.\\ ⇒C\%_{MgCl_2}=\dfrac{65,075}{215,07}\times 100\%=30,26\%\\ \text{Bài 2:}\\ a,\ PTHH:Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2↑\\ b,\ n_{FeCl_2}=\dfrac{63,5}{127}=0,5\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Fe}=n_{H_2}=n_{FeCl_2}=0,5\ mol.\\ ⇒m=m_{Fe}=0,5\times 56=28\ g.\\ V=V_{H_2}=0,5\times 22,4=11,2\ lít.\\ Theo\ pt:\ n_{HCl}=2n_{FeCl_2}=1\ mol.\\ ⇒m_1=m_{\text{dd HCl}}={1\times 36,5}{25\%}=146\ g.\\ \text{Bài 3:}\\ a,\ PTHH:2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2↑\\ b,\ n_{AlCl_3}=\dfrac{26,7}{133,5}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Al}=n_{AlCl_3}=0,2\ mol.\\ ⇒m=m_{Al}=0,2\times 27=5,4\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{HCl}=3n_{AlCl_3}=0,6\ mol.\\ ⇒m_1=m_{\text{dd HCl}}=\dfrac{0,6\times 36,5}{25\%}=87,6\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{H_2}=\dfrac32n_{AlCl_3}=0,3\ mol.\\ ⇒V=V_{H_2}=0,3\times 22,4=6,72\ lít.\end{array}\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

-- mk cảm ơn nhé
-- Cuối câu 2 bạn sửa cho mk thành: \(\begin{array} m_1=m_{\text{dd HCl}}=\dfrac{1\times 36,5}{25\%}=146\ g.\end{array}\) nha
-- \(m_1=\)

Lời giải 2 :

Bài 1:

a.

m ct HCl=$\frac{25.200}{100}$=50 g

n HCl=$\frac{50}{36,5}$ ≈1,37 mol

  Mg + 2HCl → MgCl2 + H2↑

0,685←1,37 → 0,685     0,685         mol

b.

m muối=m MgCl2=0,685.95=65,075 g

c.

-Dd sau pứ:MgCl2

mdd sau pứ=m Mg+m dd HCl-m H2

                     =0,685.24+200-0,685.2=215,07 g

C% MgCl2=$\frac{65,075}{215,07}$.100% ≈30,26 %

Bài 2:

a.

n FeCl2=$\frac{63,5}{127}$=0,5 mol

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2↑

0,5    1        ←0,5  →   0,5         mol

b.

m=m Fe=0,5.56=28 g

V =V H2(đktc)=0,5.22,4=11,2 l

m ct HCl=1.36,5=36,5 g

m1=m dd HCl=$\frac{36,5.100}{25}$=146 g

Bài 3:

a.

n AlCl3=$\frac{26,7}{133,5}$=0,2 mol

2Al+6HCl→2AlCl3+3H2↑

0,2    0,6  ← 0,2  →   0,3      mol

b.

m=m Al=0,2.27=5,4 g

V=V H2(đktc)=0,3.22,4=6,72 l

m ct HCl=0,6.36,5=21,9 g

m1=m dd HCl=$\frac{21,9.100}{25}$=87,6 g

---------------------Nguyễn Hoạt------------------------

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247