Trang chủ Toán Học Lớp 5 Mẹ mua 25 kg gạo thường giá 4500 đồng 1...

Mẹ mua 25 kg gạo thường giá 4500 đồng 1 kg vừa hết số tiền đang có cũng với số tiền ấy nếu mua gạo ngon thì mua được bảo nhiêu kg gạo ngon mắc hơn 1 kg gạo thư

Câu hỏi :

Mẹ mua 25 kg gạo thường giá 4500 đồng 1 kg vừa hết số tiền đang có cũng với số tiền ấy nếu mua gạo ngon thì mua được bảo nhiêu kg gạo ngon mắc hơn 1 kg gạo thường là 4500 đồng

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

1kg gạo ngon hết số tiền là: 4500 + 4500 = 9000 ( đồng )

Mẹ có số tiền là : 25 x 4500 = 112500 ( đồng )

Mẹ mua được số kg gạo ngon là : 112500 : 9000 = 12.5 ( kg )

Đáp số : 12,5 ( kg )

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

Giải:

Số tiền mà Mẹ đang có là:

4500 x 25 = 112500 (đồng)

Giá tiền của 1kg gạo ngon là:

4500 + 4500 = 9000 (đồng)

Nếu mua gạo ngon thì mua được số kg gạo là:

112500 : 9000 = 12,5 (kg gạo)

Đ/s: 12,5 kg gạo

@Yết gửi bạn nhé~~

HỌC TỐT~~

#NOCOPY

#NOTHINGISIMPOSSIBLE

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247