Trang chủ Sinh Học Lớp 10 Gen 1 có chiều dài 0,306μm.trên mạch gốc của gen...

Gen 1 có chiều dài 0,306μm.trên mạch gốc của gen có 24%T và 16%G .mỗi phân tử ARN đc tổng hợp có 315U và 360G .gen 2 có 120 chu kỳ xoắn và có tổng số 2 loại nu

Câu hỏi :

Gen 1 có chiều dài 0,306μm.trên mạch gốc của gen có 24%T và 16%G .mỗi phân tử ARN đc tổng hợp có 315U và 360G .gen 2 có 120 chu kỳ xoắn và có tổng số 2 loại nu bằng 40% số nu của gen. mỗi phân tử ARN do gen 2 tổng hợp có 540U và 360G a.tính số lượng nu mỗi gen b. tính số lượng nu của mỗi phân tử ARN đc tổng hợp từ gen 1 và gen 2 MONG MỌI NGUỜI GIÚP ^_^

Lời giải 1 :

Giải thích các bước giải:

Gen 1 dài 0,306μm = 3060 Angtrom => N1 = 3060 : 3,4 x 2 = 1800 nu

mạch gốc có : T = 900 x 0,24 = 216 , G = 900 x 0,16 = 144 

ARN do gen 1 tổng hợp có 315 U , 360 G=> mạch gốc của gen 1 có A= 315 , X = 360

Vậy gen 1 có : A=T = 216 + 315 = 531 nu

G = X = 144+ 360 =  504 nu

Gen 2 có 120 chu kỳ xoắn => N2 = 120 x 20 = 2400 nu

có tổng số 2 loại nu bằng 40% số nu của gen. mà A+ G = 50 % => A+ T = 40% 

A=T=20% = 2400 x 0,2 = 480 nu loại vì U trên ARN = 540 nu

Vậy G + X = 40% = 480 nu

A=T= 2400x 0,3 =720 nu

b, số lượng nu của phân tử ARN đc tổng hợp từ gen 1 là

A= 216 nu, U= 315 nu, X= 144 nu, G= 360 nu

số lượng nu của phân tử ARN đc tổng hợp từ gen 2 là

U= 540 nu; A= 720 - 540 = 180 nu, G = 360 nu , X = 480 - 360 = 120 nu

U = 540 , 

Thảo luận

-- Đó là chức năng của mARN ạ (Gen là khuôn để tổng hợp mạch mARN trong quá trình phiên mã )
-- có tổng số 2 loại nu bằng 40% số nu của gen. mà A+ G = 50 % => A+ T = 40% A=T=20% = 2400 x 0,2 = 480 nu loại vì U trên ARN = 540 nu Vậy G + X = 40% = 480 nu A=T= 2400x 0,3 =720 nu chỗ này là sao bạn?

Lời giải 2 :

`a.`

* Xét gen `1:`

- Đổi `0,306` `μm` `= 3060` `A^o`

- Tổng số `Nu` của gen là:

`3060 . 2 : 3,4 = 1800` `Nu`

- Tổng số `rNu` của phân tử `mARN` là:

`1800 : 2 = 900` `rNu`

- Số `rNu` mỗi loại của phân tử `mARN` là:

· `rA = T_{mg} = 900 . 24\% = 216` `rNu`

· `rU = 315` `rNu`

· `rG = 360` `rNu`

· `rX = G_{mg} = 900 . 16\% = 144` `rNu`

- Số `Nu` mỗi loại của gen là:

· `A = T = 216 + 315 = 531` `Nu`

· `G = X = 144 + 360 =  504` `Nu`

$\\$

* Xét gen `2:`

- Tổng số `Nu` của gen là:

`120.20 = 2400` `Nu`

- Gen có tổng số `2` loại `Nu` bằng `40\%` số `Nu` của gen 

`→` Đây là `2` loại `Nu` bổ sung cho nhau

- Giả sử `2` loại `Nu` bổ sung cho nhau nói trên là `A` và `T`

- Ta có:

`\%A + \%T = 40\%`

- Mà: `\%A = \%T`

`⇒ \%A = \%T = 40\% : 2 = 20\%`

- Số `Nu` loại `A` và `T` của gen là:

`2400 . 20\% = 480` `Nu`

- Mà `rU = 540` `rNu` 

`→` Hai loại `Nu` bổ sung cho nhau nói trên là `G` và `X`

- Tỉ lệ `\%` số `Nu` mỗi loại của gen là:

· `\%G = \%X = 40\% : 2 = 20\%`

· `\%A = \%T = 50\% - 20\% = 30\%`

- Số `Nu` mỗi loại của gen là:

· `A = T = 2400 . 30\% = 720` `Nu`

· `G = X = 2400 . 20\% = 480` `Nu`

`b.`

- Số `rNu` mỗi loại của phân tử `mARN` được tổng hợp từ gen `1` là:

· `rA = 216` `rNu`

· `rU = 315` `rNu`

· `rG = 360` `rNu`

· `rX = 144` `rNu`

- Số `rNu` mỗi loại của phân tử `mARN` được tổng hợp từ gen `2` là:

· `rA = 720 - 540 = 180` `rNu`

· `rU = 540` `rNu`

· `rG = 360` `rNu`

· `rX = 480 - 360 = 120` `rNu`

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247