Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Hòa tan 30g hỗn hợp cu và cuo trong 1.5...

Hòa tan 30g hỗn hợp cu và cuo trong 1.5 lit dd axxit HNO3 1M (loãng) thấy thoát 6.72 lít NO (đktc) là sản phẩm khử duy nhất 1.tính phần trăm khối lượng mỗi ch

Câu hỏi :

Hòa tan 30g hỗn hợp cu và cuo trong 1.5 lit dd axxit HNO3 1M (loãng) thấy thoát 6.72 lít NO (đktc) là sản phẩm khử duy nhất 1.tính phần trăm khối lượng mỗi chất tronh hỗn hợp ban đầu 2.tính nồng độ mol của đồng ( 2) nitrat và dd axit nitric sau pứ.biết thể tích dd sau pứ k thay đổi

Lời giải 1 :

Đáp án:

a. $\% {m_{Cu}} = 96\% \\ \% {m_{CuO}} =  4\% $

b. ${C_{M\,\,HN{O_3}}}  = 0,18M$

Giải thích các bước giải:

${n_{NO}} = \frac{{6,72}}{{22,4}} = 0,3\,\,mol$

Sơ đồ phản ứng:

$\left\{ \begin{array}{l} \mathop {Cu}\limits^0 \\ \mathop {Cu}\limits^{ + 2} O \end{array} \right. + H\mathop N\limits^{ + 5} {O_3} \to \mathop {Cu}\limits^{ + 2} {(N{O_3})_2} + \mathop N\limits^{ + 2} O + {H_2}O$

Bảo toàn electron: $2{n_{Cu}} = 3{n_{NO}} \to {n_{Cu}} = \frac{{3.0,3}}{2} = 0,45\,\,mol$

$\begin{array}{l} {m_{Cu}} = 0,45.64 = 28,8\,\,gam\\ \to \% {m_{Cu}} = \frac{{28,8}}{{30}} \cdot 100\% = 96\% \\ \to \% {m_{CuO}} = 100\% - 96\% = 4\% \end{array}$

b. Ta có:

${m_{CuO}} = 30 - 28,8 = 1,2\,\,gam \to {n_{CuO}} = \frac{{1,2}}{{80}} = 0,015\,\,mol$

Bảo toàn nguyên tố Cu:

$n_{Cu(NO_3)_2} =n_{Cu} + n_{CuO} = 0,45 + 0,015 = 0,465$ mol

$\to {C_{M\,\,Cu{{(N{O_3})}_2}}} = \frac{{0,465}}{{1,5}} = 0,31M$

Mặt khác: ${n_{HN{O_3}\,\,ban\,\,dau}} = 1,5.1 = 1,5\,\,mol$

Bảo toàn nguyên tố N:

$\begin{array}{l} {n_{HN{O_3}\,\,phan\,\,ung}} = 2{n_{Cu{{(N{O_3})}_2}}} + {n_{NO}} = 2.0,465 + 0,3 \\\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,= 1,23\,\,mol\\ \to {n_{HN{O_3}\,\,du}} = 1,5 - 1,23 = 0,27\,\,mol\\ \to {C_{M\,\,HN{O_3}}} = \frac{{0,27}}{{1,5}} = 0,18M \end{array}$

Thảo luận

-- Đề bài cho ban đầu có 1,5 lít HNO3 1M, ta sử dụng công thức $n=C_M.V = 1.1,5 = 1,5 mol$ nhé
-- CuO + HNO3 ----> Cu(NO3)2 + H2O mà
-- Cu + HNO3 loãng ------> Cu(NO3)2 + NO + H2O
-- Khí NO là của pt CuO thôi chứ nhỉ
-- Cu phản ứng với $HNO_3$ sinh ra khí $NO$, $CuO$ phản ứng với $HNO_3$ không sinh ra khí $NO$. Tuy nhiên, ở đây mình viết sơ đồ phản ứng, chỉ biểu diễn sự có mặt của các chất trước phản ứng và các chất sau phản ứng, nên được viết như vậy nhé
-- Giúp mình hiểu chổ 2ncu=3nno→ncu=(3×0.3)/2=0.4đi ạ mình cần gấp
-- Bảo toàn e: $\begin{gathered} Cu \to C{u^{2 + }} + 2e \hfill \\ {N^{ + 5}} + 3e \to {N^{ + 2}} \hfill \\ \to 2{n_{Cu}} = 3{n_{NO}} \hfill \\ \end{gathered} $
-- Khi nào thì cần tìm m dung dịch sau phản ứng để tính Cm ạ?

Lời giải 2 :

a, nNO= 6,72/22,4= 0,3 mol 

nHNO3 bđ= 1,5 mol 

Chỉ Cu tham gia tạo khí

N+5 +3e -> N+2 

=> n e nhận= 0,9 mol 

Cu -> Cu+2 +2e 

=> nCu= 0,9/2= 0,45 mol 

mCu= 0,45.64= 28,8g 

% Cu= 28,8.100:30= 96% 

=> %CuO= 4% 

b, 

nCu= nCu(NO3)2=  0,45 mol 

mCuO= 30-28,8= 1,2g=> nCuO= nCu(NO3)2= 1,2/80= 0,015 mol 

Tổng nCuCl2 spu= 0,45+0,015= 0,465 mol 

CM CuCl2= 0,465/1,5= 0,31M 

Mặt khác: 

nHNO3 (td với Cu)= 2nCu(NO3)2+ n spk= 0,45.2+0,3= 1,2 mol 

CuO+ 2HNO3 -> Cu(NO3)2+ H2O 

nCuO= 0,015 mol => nHNO3 (td với CuO)= 0,03 mol 

Tổng nHNO3= 1,2+0,03= 1,23 mol 

=> nHNO3 dư= 1,5-1,23= 0,27 mol 

CM HNO3= 0,27/1,5= 0,18M

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247