Trang chủ Toán Học Lớp 9 Mẹ Nam ra chợ mua 9kg cam và 8kg táo...

Mẹ Nam ra chợ mua 9kg cam và 8kg táo hết 107 nghìn. Hôm sau mẹ lại mua 7kg cam và 7kg táo hết 91 nghìn (giá không thay đổi). Hỏi mỗi kg cam và mỗi kg táo giá b

Câu hỏi :

Mẹ Nam ra chợ mua 9kg cam và 8kg táo hết 107 nghìn. Hôm sau mẹ lại mua 7kg cam và 7kg táo hết 91 nghìn (giá không thay đổi). Hỏi mỗi kg cam và mỗi kg táo giá bao nhiêu nghìn.

Lời giải 1 :

Đáp án:

Giá mỗi kg cam là $3000$ đồng

Giá mỗi kg táo là $10 000$ đồng

Giải thích các bước giải:

Gọi giá mỗi kg cam là $x\,\,\,(0<x<91 000)$

Giá mỗi kg táo là $y\,\,\,(0<y<91 000)$

Khi mẹ mua $9$kg cam và $8$kg táo thì hết $107 000$ đồng nên ta có phương trình:

$9x+8y=107 000\,\,\,(1)$

Khi mẹ mua $7$kg cam và $7$kg táo thì hết $91 000$ đồng nên ta có phương trình:

$7x+7y=91 000\,\,\,(2)

Từ (1), (2) ta có hệ phương trình:

$\begin{cases}9x+8y=107 000\\7x+7y=91 000\end{cases}\to\begin{cases}63x+56y=749 000\\56x+56y=728 000\end{cases}\\\to\begin{cases}7x=21 000\\7x+7y=91 000\end{cases}\to\begin{cases}x=3000\\y=10 000\end{cases}$ (thoả mãn)

Vậy giá mỗi kg cam là $3000$ đồng

Giá mỗi kg táo là $10 000$ đồng

Thảo luận

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247