Trang chủ Toán Học Lớp 4 Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ...

Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là hai 229. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 259.Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 2

Câu hỏi :

Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ hai là hai 229. Trung bình cộng của số thứ hai và số thứ ba là 259.Trung bình cộng của số thứ nhất và số thứ ba là 232. Tìm ba số đó?

Lời giải 1 :

Theo bài ra ta có:

Số thứ nhất+ Số thứ 2= 229x 2= 458

Số thứ 2 + số thứ 3 = 259 x2= 518

Số thứ nhất + số thứ 3= 232 x 2= 464

⇒ Tổng 3 số đó là:

        ( 458+ 518+ 464) : 2= 720

Số thứ nhất là:

            720- 518= 202

Số thứ 2 là:

           458- 202= 256

Số thứ 3 là:

             464- 202 = 262

        Vậy 3 số đó là 202; 256 và 262

~ Học tốt!~

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

Tổng của số thứ nhất và số thứ hai là:39 x 2 = 78Tổng của số thứ hai và số thứ ba là:30 x 2 = 60Tổng của số thứ nhất và số thứ ba là:36 x 2 = 722 lần tổng của ba số là:78 + 60 + 72 = 210Tổng của ba số là:210 : 2 = 105Số thứ nhất là:105 – 60 = 45Số thứ hai là:78 – 45 = 33Số thứ ba là:72 – 45 = 27Đáp số: số thứ nhất: 45Số thứ hai: 33Số thứ ba: 27

Giải thích các bước giải:

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 4

Lớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247