Trang chủ Sinh Học Lớp 9 Hai gen đều có chiều dài bằng 4080 angstron -...

Hai gen đều có chiều dài bằng 4080 angstron - Gen thứ nhất có hiệu số giữa A và G bằng 5% số Nu của gen - Gen thứ hai có số Nu loại A ít hơn so với loại A của

Câu hỏi :

Hai gen đều có chiều dài bằng 4080 angstron - Gen thứ nhất có hiệu số giữa A và G bằng 5% số Nu của gen - Gen thứ hai có số Nu loại A ít hơn so với loại A của gen thứ nhất là 180 Nu a. Tính số lượng từng loại Nu của mỗi gen b. Tính số liên kết hydro có trong 2 gen trên

Lời giải 1 :

Đáp án:

- Tổng số Nu của hai gen là:

`4080 × 2 : 3,4 = 2400` Nu

a.

* Xét gen thứ nhất:

- Ta có hệ phương trình:

$\left \{ {{\%A+\%G=50\%} \atop {\%A-\%G=5\%}} \right.$ 

- Giải hệ phương trình ta được:

⇒ $\left \{ {{\%A=\%T=27,5\%} \atop {\%G=\%X=22,5\%}} \right.$ 

- Số Nu loại A và T của gen thứ nhất là:

`2400 × 27,5\% = 660` Nu

- Số Nu loại G và X của gen thứ nhất là:

`2400 × 22,5\% = 540` Nu

* Xét gen thứ hai:

- Số Nu loại A và T của gen thứ hai là:

`660 + 180 = 840` Nu

- Số Nu loại G và X của gen thứ hai là:

`(2400 - 840 × 2) : 2 = 360` Nu

b.

- Số liên kết Hiđrô của gen thứ nhất là:

`2 × 660 + 3 × 540 = 2940` liên kết H

- Số liên kết Hiđrô của gen thứ hai là:

`2 × 840 + 3 × 360 = 2760` liên kết H

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Số nucleotit của mỗi gen là: $4080 : 3,4 × 2 = 2400$

Xét gen thứ nhất:

$A - G = 5\%$ mà $A + G = 50\%$

$→ A = T = 27,5\%; G = X = 22,5\%$

Số nu từng loại:

$A = T = 27,5\% × 2400 = 660$

$G = X = 540$

Số liên kết H: $2A + 3G = 2 × 660 + 3 × 540 = 2940$

Xét gen thứ 2:

Số nucleotit loại: $A = T = 660 - 180 = 480$.

$G = X = (2400 - 480 × 2) : 2 = 720$

Số liên kết H: $2A + 3G = 2 × 480 + 3 × 720 = 3120$

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247