Trang chủ Hóa Học Lớp 9 trộn 13,44g KOH 25% , vơi 32,25g dung dịch fecl3...

trộn 13,44g KOH 25% , vơi 32,25g dung dịch fecl3 30% A, tinh kl kêt tủa thu đc au pư B, tinh nồng độ dung dịch au pư câu hỏi 1301498 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

trộn 13,44g KOH 25% , vơi 32,25g dung dịch fecl3 30% A, tinh kl kêt tủa thu đc au pư B, tinh nồng độ dung dịch au pư

Lời giải 1 :

Ta có : $m_{KOH} = 13.44 . 25\% = 3.36 (g) ⇒ n_{KOH} = \dfrac{3.36}{56} = 0.06 (mol)$

           $m_{FeCl_3} = 32.25 . 30\% = 9.675 ⇒ n_{FeCl_3} = \dfrac{9.675}{162.5} = \dfrac{387}{6500}(g)$

PTHH: $3KOH + FeCl_3 → Fe(OH)_3 ↓ + 3KCl$

Ta thấy $\dfrac{0.06}{3} < \dfrac{387}{6500} : 1$ nên KOH phản ứng hết, $FeCl_3$ dư

Bài toán tính theo KOH
a) Theo PTHH: $n_{Fe(OH)_3} = \dfrac{1}{3} n_{KCl} = 0.02 (mol)$

⇒ $m_{Fe(OH)_3} = 0.02 . 107 = 2.14 (g)$

b) Dung dịch sau phản ứng: KOH và $FeCl_3$

Ta có: $m_{\text{dung dịch sau phản ứng}} = m_{\text{dd KOH}} + m_{\text{dd $FeCl_3$}} - m_{Fe(OH)_3}$

⇒ $m_{\text{dung dịch sau phản ứng}} = 13.44 + 32.25 - 2.14 = 43.55 (g)$

Theo PTHH: $n_{FeCl_3(dư)} = n_{FeCl_3} - n_{FeCl_3(p/ứ)} = \dfrac{257}{6500} (mol)$

⇒ $m_{FeCl_3(dư)} = 6.425 (g)$

                   $n_{KCl} = n_{KOH} = 0.06 (mol) ⇒ m_{KCl} = 0.06 . 74.5 = 4.47 (g)

Do đó: $C_{\% FeCl_3 (dư)} = \dfrac{6.425}{43.55} . 100\% ≈ 14.753\%$

$C_{\% KCl} = \dfrac{4.47}{43.55} . 100\% ≈ 10.264 \%$

Thảo luận

-- \(13.44+32.25-2.14=43.8\) ??
-- mình ấn máy tính lỗi ạ xin lỗi
-- Sao mod giỏi hoá quá vậy Chỉ mk cách học giỏi vs
-- xác thực '-' thấy bất an ghê

Lời giải 2 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l} a,\ m_{Fe(OH)_3}=2,14\ g.\\ b,\ C\%_{FeCl_3\text{(dư)}}=14,93\%\\ C\%_{KCl}=10,26\%\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l} a,\\ PTHH:3KOH+FeCl_3\to Fe(OH)_3↓+3KCl\\ n_{KOH}=\dfrac{13,44\times 25\%}{56}=0,06\ mol.\\ n_{FeCl_3}=\dfrac{32,25\times 30\%}{162,5}=0,06\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ}\ n_{KOH}:n_{FeCl_3}=\dfrac{0,06}{3}<\dfrac{0,06}{1}\\ \Rightarrow FeCl_3\ \text{dư.}\\ Theo\ pt:\ n_{Fe(OH)_3}=\dfrac{1}{3}n_{KOH}=0,02\ mol.\\ \Rightarrow m_{Fe(OH)_3}=0,02\times 107=2,14\ g.\\ b,\\ m_{\text{dd spư}}=13,44+32,25-2,14=43,55\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{KCl}=n_{KOH}=0,06\ mol.\\ n_{FeCl_3\text{(dư)}}=0,06-\dfrac{0,06}{3}=0,04\ mol.\\ \Rightarrow C\%_{FeCl_3\text{(dư)}}=\dfrac{0,04\times 162,5}{43,55}\times 100\%=14,93\%\\ C\%_{KCl}=\dfrac{0,06\times 74,5}{43,55}\times 100\%=10,26\%\end{array}\)

chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247