Trang chủ Toán Học Lớp 7 Một người mua 1,5 yến gạo nếp hết 270000đ người...

Một người mua 1,5 yến gạo nếp hết 270000đ người đó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp 5 lần luôn gạo nếp với giá tiền 1kg gạo tẻ bằng 2/3 giá tiền 1kg gạo nếp hỏi n

Câu hỏi :

Một người mua 1,5 yến gạo nếp hết 270000đ người đó mua thêm một lượng gạo tẻ gấp 5 lần luôn gạo nếp với giá tiền 1kg gạo tẻ bằng 2/3 giá tiền 1kg gạo nếp hỏi người đó mua gạo hết tất cả bao nhiêu tiền?

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

 `@Cat`

Đổi `1,5` yến gạo `= 15kg` gạo 

`1kg` gạo nếp có số tiền là :

`270000 : 15 = 18000` (đồng)

`1kg` gạo tẻ có số tiền là :

`18000 xx 2/3 = 12000` (đồng)

Người đó mua số gạo tẻ là :

`15 xx 5 = 75` `(kg)`

Người đó mua gạo tẻ mất số tiền là :

`75 xx 12000 = 900000` (đồng)

Người đó mua gạo hết số tiền là :

`900000 + 270000 =1170000` (đồng) 

Đáp số : `1170000` đồng

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Người đó mua số ki-lô-gam gạo tẻ là :

1,5 × 5 = 7,5 (kg)

Giá tiền 1kg gạo nếp lả :

27 000 : 1,5 = 18 000 (đồng)

Giá tiền 1kg gạo tẻ là:

18 000 × 2/3 = 12 000 (đồng)

Số tiền mua gạo tẻ là :

12 000 × 7,5 = 90 000 (đồng)

Người đó mua gạo hết tất cả số tiền là:

90 000 + 27 000 = 117 000 (đồng)

Vậy số tiền mua hết là : 117 000 đồng.

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 7

Lớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247