Trang chủ Toán Học Lớp 4 một mét vải xanh giá 25 000 đồng, 1m vải...

một mét vải xanh giá 25 000 đồng, 1m vải trắng giá 18 000 đồng . Mẹ đi chợ mua 4m vải xanh và 3m vải trắng . Hỏi mẹ mua vải hết bao nhiêu tiền

Câu hỏi :

một mét vải xanh giá 25 000 đồng, 1m vải trắng giá 18 000 đồng . Mẹ đi chợ mua 4m vải xanh và 3m vải trắng . Hỏi mẹ mua vải hết bao nhiêu tiền

Lời giải 1 :

Answer

$\text{4 mét vải xanh mất số tiền là:}$

`25 000 xx 4 = 100 000` $\text{(đồng)}$

$\text{3 mét vải trắng mất số tiền là:}$

`18 000 xx 3 = 54 000` $\text{(đồng)}$

$\text{Mẹ mua vải hết số tiền là:}$

`100 000 + 54 000 = 154 000` $\text{(đồng)}$

$\text{Đáp số : 154 000 đồng}$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Mẹ mua vải hết số tiền là:
                    25000 x 4 + 18000 x 3 = 154000 ( đồng )

                                    Đáp số : 154000 đồng

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 4

Lớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247