Trang chủ Hóa Học Lớp 10 Hòa tan hoàn toàn 82,2 gam một kim loại R...

Hòa tan hoàn toàn 82,2 gam một kim loại R thuộc nhóm IIA vào 72ml nước cất ,sau phản ứng thu được 1,2 gam khí hidro và dd A. a,Xác định kim loại A b, Cho 40ga

Câu hỏi :

Hòa tan hoàn toàn 82,2 gam một kim loại R thuộc nhóm IIA vào 72ml nước cất ,sau phản ứng thu được 1,2 gam khí hidro và dd A. a,Xác định kim loại A b, Cho 40gam CuSO4 vào dd A thu được kết tủa B và dd C.Viết PTHH của phản ứng , tính khối lượng kết tủa B và C% chất tan trong dd C.

Lời giải 1 :

Chúc bạn học tốt!!!

Đáp án:

 R là Ba

 mB=82,75g

 C%Ba(OH)2=54,3%

Giải thích các bước giải:

a)

nH2=1,2÷2=0,6 mol

Ta có:

$R +2H_2O —> R(OH)_2 + H_2$

0,6     <—                                  0,6

=> nR=0,6 mol

=> M R=82,2÷0,6=137=M Ba

=> R là Bari

b) 

nBa(OH)2=0,6 mol

nCuSO4=40÷160=0,25 mol

Ba(OH)2 + CuSO4 —> Cu(OH)2 + BaSO4

0,25   <—      0,25  —>     0,25             0,25

Vì nBa(OH)2>nCuSO4 (0,6>0,25)

Nên Ba(OH)2 còn dư sau pư

=> Tính theo CuSO4

=> mB=0,25×98+0,25×233=82,75g

mdd A=82,2+72-1,2=153g

mdd C=153+40-82,75=110,25g

C% Ba(OH)2=(171×0,35)÷110,25×100=54,3%

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

a, Kim loại A là Ba

b, m=82,75g và \(C{\% _{Ba{{(OH)}_2}}}dư= \dfrac{{0,35 \times 171}}{{110,25}} \times 100\%  = 54,29\% \)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
R + 2{H_2}O \to R{(OH)_2} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = 0,6mol\\
 \to {n_R} = {n_{{H_2}}} = 0,6mol\\
 \to {M_R} = 137
\end{array}\)

Suy ra kim loại A là Ba ( Bari)

Dung dịch A là: \(Ba{(OH)_2}\)

\(\begin{array}{l}
Ba{(OH)_2} + CuS{O_4} \to BaS{O_4} + Cu{(OH)_2}\\
{n_{Ba{{(OH)}_2}}} = {n_{Ba}} = 0,6mol\\
{n_{CuS{O_4}}} = 0,25mol\\
 \to {n_{Ba{{(OH)}_2}}} > {n_{CuS{O_4}}}
\end{array}\)

Suy ra \(Ba{(OH)_2}\) dư

Vậy kết tủa B là \(BaS{O_4},Cu{(OH)_2}\)

Dung dịch C là \(Ba{(OH)_2}\) dư

\(\begin{array}{l}
 \to {n_{Ba{{(OH)}_2}}} > {n_{CuS{O_4}}}\\
 \to {n_{BaS{O_4}}} = {n_{Cu{{(OH)}_2}}} = {n_{CuS{O_4}}} = 0,25mol\\
 \to {m_B} = {m_{BaS{O_4}}} + {m_{Cu{{(OH)}_2}}} = 82,75g
\end{array}\)

\(\begin{array}{l}
 \to {n_{Ba{{(OH)}_2}}}dư= 0,6 - 0,25 = 0,35mol\\
{m_A} = 82,2 + 72 - 1,2 = 153g\\
{m_{{\rm{dd}}}}C = 153 + 40 - 82,75 = 110,25g\\
 \to C{\% _{Ba{{(OH)}_2}}}dư= \dfrac{{0,35 \times 171}}{{110,25}} \times 100\%  = 54,29\% 
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 10

Lớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247