Trang chủ Vật Lý Lớp 9 Hai điện trở R1 = 300 ôm và R2 =...

Hai điện trở R1 = 300 ôm và R2 = 150 ôm được mắc song song vào mạch điện có hiệu điện thế u = 120 V hai điện trở hoạt động bình thường a tính cường độ dòng đi

Câu hỏi :

Hai điện trở R1 = 300 ôm và R2 = 150 ôm được mắc song song vào mạch điện có hiệu điện thế u = 120 V hai điện trở hoạt động bình thường a tính cường độ dòng điện qua hai điện trở vào mạch chính b tính công suất tiêu thụ của mỗi điện trở c Tính điện năng tiêu thụ KWh khi sử dụng 2 điện trở trong 2 giờ d đoạn mạch gồm hai điện trở mắc song song ở trên được nối tiếp với một điện trở RX và tất cả được mắc vào mạch điện có hiệu điện thế u = 220V tính RX để hai điện trở R1 và R2 hoạt động bình thường như cũ

Lời giải 1 :

Đáp án:

 $\begin{align}
  & a){{I}_{1}}=0,4A;{{I}_{2}}=0,8A;I=1,2A \\ 
 & b){{P}_{1}}=48W;{{P}_{2}}=96W \\ 
 & c)A=288\text{W}h \\ 
 & d){{R}_{x}}=83,3\Omega  \\ 
\end{align}$

Giải thích các bước giải:

 ${{R}_{1}}=300\Omega ;{{R}_{2}}=150\Omega ;U=120V$

a) Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở:

$\begin{align}
  & {{I}_{1}}=\frac{U}{{{R}_{1}}}=\frac{120}{300}=0,4A \\ 
 & {{I}_{2}}=\frac{U}{{{R}_{2}}}=\frac{120}{150}=0,8A \\ 
\end{align}$

qua mạch chính: 

$I={{I}_{1}}+{{I}_{2}}=0,4+0,8=1,2A$

b) Công suất tiêu thụ mỗi điện trở:

$\begin{align}
  & {{P}_{1}}=I_{1}^{2}.{{R}_{1}}=0,{{4}^{2}}.300=48W \\ 
 & {{P}_{2}}=I_{2}^{2}.{{R}_{2}}=0,{{8}^{2}}.150=96W \\ 
\end{align}$

c) điện năng tiêu thu: 

$A=({{P}_{1}}+{{P}_{2}}).t=(48+96).2=288\text{W}h$

d) mạch:

$\left( {{R}_{1}}//{{R}_{2}} \right)nt{{R}_{X}}$

Hiệu điện thế qua RX: 

$\begin{align}
  & U={{U}_{12}}+{{U}_{Rx}} \\ 
 & \Rightarrow {{U}_{Rx}}=220-120=100V \\ 
\end{align}$

Cường độ: 

${{I}_{Rx}}={{I}_{12}}=0,4+0,8=1,2A$

giá trị Rx:

${{R}_{X}}=\dfrac{{{U}_{Rx}}}{{{I}_{Rx}}}=\dfrac{100}{1,2}=83,3\Omega $

Thảo luận

-- Câu b, c sai ạ
-- Chuyên gia thay sai $I_2$ nên sai câu b,c
-- ui để mk sửa, cảm ơn bn nha

Lời giải 2 :

CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!

Đáp án:

$a) I_1 = 0,4 (A); I_2 = 0,8 (A); I = 1,2 (A)$

$b) P_1 = 0,048 (kW); P_2 = 0,096 (kW)$

$c) A = 0,288 (kW.h)$

$d) R_X = \dfrac{250}{3} (\Omega)$

Giải thích các bước giải:

       $R_1 = 300 (\Omega)$

       $R_2 = 150 (\Omega)$

       $U = 120 (V)$

Mạch điện: $R_1 // R_2$

$a)$

Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở và mạch chính là:

       `I_1 = U/R_1 = 120/300 = 0,4 (A)`

       `I_2 = U/R_2 = 120/150 = 0,8 (A)`

       `I = I_1 + I_2 = 0,4 + 0,8 = 1,2 (A)`

$b)$

Công suất tiêu thụ của mỗi điện trở là:

       `P_1 = UI_1 = 120.0,4`

            `= 48 (W) = 0,048 (kW)`

       `P_2 = UI_2 = 120.0,8`

            `= 96 (W) = 0,096 (kW)`

$c)$

       `t = 2 (h)`

Điện năng tiêu thụ của cả mạch trong $2h$ là:

       `A = (P_1 + P_2)t = (0,048 + 0,096).2`

          `= 0,288 (kW.h)`

$d)$

Mắc thêm điện trở $R_X:$ 

       $(R_1 // R_2)$ $nt$ $R_X$

       $U' = 220 (V)$

Vì hai điện trở $R_1, R_2$ hoạt động bình thường như cũ nên ta có:

       $U_{R_X} = U' - U = 220 - 120 = 100 (V)$

       $I_{R_X} = I = 1,2 (A)$

`\to R_X = U_{R_X}/I_{R_X} = 100/{1,2} = 250/3 (\Omega)`

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247