Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Giúp mình câu 9 và 10 với mik cần gấp...

Giúp mình câu 9 và 10 với mik cần gấp mai thầy kiểm tra gòi ...c. T'inh thể tich khí H2 sinh (ở đktc). Câu 9: Cho 4,2 g kim loại sắt (Fe) tác dụng hết với dung

Câu hỏi :

Giúp mình câu 9 và 10 với mik cần gấp mai thầy kiểm tra gòi ...

image

Lời giải 1 :

Chúc bạn học tốt!!!

Đáp án:

Bạn tham khảo nhé.

Giải thích các bước giải:

Câu 9:

`a) Fe + 2HCl —> FeCl_2 + H_2`

`b)`

`n_{Fe}=4,2÷56=0,075 mol`

Theo pt: `n_{FeCl_2}=n_{Fe}=0,075 mol`

`=> m_{FeCl_2} = 0,075×(56+35,3×2)=9,525g`

`c)`

Theo pt: `n_{H_2}=n_{Fe}=0,075 mol`

`=> V_{H_2}=0,075×22,4=1,68l`

Câu 10:

`a)`

_`FeCl_2: `

`M_{FeCl_2}=56+35,3×2=127` g/mol

`=> %Fe=56÷127×100=44,09%`

     `%Cl=100%-44,09%=55,91%`

_`HCl:`

`M_{HCl}=1+35,3=36,5` g/mol
`=> %H=1÷36,5×100=2,74%`
     `%Cl=100%-2,74%=97,26%`

`b)`

_`NaOH:`

`M_{NaOH}=23+16+1=40` g/mol

`=> %Na=23÷40×100=57,5%`

     `%O=16÷40×100=40%`

     `%H=100%-57,5%-40%=2,5%`

_`KNO_3:`

`M_{KNO_3}=39+14+16×3=101` g/mol
`=> %K=39÷101×100=38,6%`
     `%N=14÷101×100=13,86%`
     `%O=100%-38,6%-13,86%=47,54%`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Câu 9.

a/ PTHH: $Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2$

b/ $n_{Fe}=\dfrac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\dfrac{4,2}{56}=0,075(mol)$

Theo pt: $n_{FeCl_2}=0,075(mol)$

$\to m_{FeCl_2}=n_{FeCl_2}.M_{FeCl_2}=0,075.127=9,525(g)$

c/ Theo pt: $n_{H_2}=0,075(mol)$

$\to V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,075.22,4=1,68(l)$

Bài 10.

a/ Xét nguyên tố $FeCl_2$

$\%Fe=\dfrac{M_{Fe}.100}{M_{FeCl_2}}\%=44\%$

$\%Cl=\dfrac{M_{Cl}.2.100}{M_{FeCl_2}}\%=56\%$

Xét nguyên tố $HCl$

$\%H=\dfrac{M_H.100}{M_{HCl}}\%=3\%$

$\%Cl=\dfrac{M_{Cl}.100}{M_{HCl}}\%=97\%$

b/ Xét nguyên tố $NaOH$:

$\%Na=\dfrac{M_{Na}.100}{M_{NaOH}}\%=57,5\%$

$\%O=\dfrac{M_O.100}{M_{NaOH}}\%=40\%$

$\%H=\dfrac{M_H.100}{M_{NaOH}}\%=2,5\%$

Xét nguyên tố $KNO_3$:

$\%K=\dfrac{M_K.100}{M_{KNO_3}}\%=38\%$

$\%N=\dfrac{M_N.100}{M_{KNO_3}}\%=14\%$

$\%O=\dfrac{M_O.3.100}{M_{KNO_3}}\%=48\%$

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247