Trang chủ Toán Học Lớp 5 với số tiền đủ mua 10 kg gạo tẻ thì...

với số tiền đủ mua 10 kg gạo tẻ thì chỉ mua được 8 kg gạo nếp. Hỏi so với giá 1 kg gạo tẻ thì giá 1 kg gạo nếp đắt hơn bao nhiêu phần trăm?

Câu hỏi :

với số tiền đủ mua 10 kg gạo tẻ thì chỉ mua được 8 kg gạo nếp. Hỏi so với giá 1 kg gạo tẻ thì giá 1 kg gạo nếp đắt hơn bao nhiêu phần trăm?

Lời giải 1 :

Tỉ số giữa số gạo tẻ mua được và số gạo nếp mua được là:

8 : 10 = 1,25 = 125%

1 kg gạo nếp đắt hơn số % là:

125% - 100% = 25%

ĐS: 25%

Thảo luận

Lời giải 2 :

Do số tiền mua gạo nếp và gạo tẻ là như nhau, khi đó số gạo mua được và giá tiền 1 kg gạo là hai đại lượng tỉ lệ nghịch.

Tỉ số giữa số gạo tẻ mua được và số gạo nếp mua được là:

     $10:8=1,25$

Như vậy tỉ số giữa giá tiền mua 1 kg gạo nếp so với giá tiền mua 1 kg gạo tẻ cũng là $1,25=125$%. 

So với giá 1 kg gạo tẻ thì giá 1 kg gạo nếp đắt hơn số phần trăm là:

      $125$%$ -100$%$ =25$%

            ĐS: $25$%

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247