Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Hòa tan hoàn toàn 4,54 gam hỗn hợp gồm Zn,...

Hòa tan hoàn toàn 4,54 gam hỗn hợp gồm Zn, ZnO bằng 100 ml dd H2SO4 1,5M. Sau phản ứng thu đc 488 ml khí (đktc). a. Viết các PTHH xảy ra. b. Tính khối lượng mỗ

Câu hỏi :

Hòa tan hoàn toàn 4,54 gam hỗn hợp gồm Zn, ZnO bằng 100 ml dd H2SO4 1,5M. Sau phản ứng thu đc 488 ml khí (đktc). a. Viết các PTHH xảy ra. b. Tính khối lượng mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu. c. Tính C Mol của các chất có trong dd khi kết thúc phản ứng (giả sử Vdd thay đổi ko đáng kể)

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l} b,\ m_{Zn}=1,3\ (g).\\ m_{ZnO}=3,24\ (g).\\ c,\ C_{M_{H_2SO_4\ \text{(dư)}}}=0,9\ (M).\\ C_{M_{ZnSO_4}}=0,6\ (M).\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l} a,\\ PTHH:\\ Zn+H_2SO_4\to ZnSO_4+H_2\uparrow\ (1)\\ ZnO+H_2SO_4\to ZnSO_4+H_2O\ (2)\\ b,\\ n_{H_2}=\dfrac{0,448}{22,4}=0,02\ (mol).\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{Zn}=n_{H_2}=0,02\ (mol).\\ \Rightarrow m_{Zn}=0,02\times 65=1,3\ (g).\\ \Rightarrow m_{ZnO}=4,54-1,3=3,24\ (g).\\ c,\\ \sum n_{H_2SO_4}=0,1\times 1,5=0,15\ (mol).\\ n_{\text{H$_2$SO$_4$ (phản ứng)}}=n_{Zn}+n_{ZnO}=0,02+\dfrac{3,24}{81}=0,06\ (mol)\\ \Rightarrow n_{\text{H$_2$SO$_4$ (dư)}}=0,15-0,06=0,09\ (mol).\\ \sum n_{ZnSO_4}=n_{Zn}+n_{ZnO}=0,02+\dfrac{3,24}{81}=0,06\ (mol).\\ V_{\text{dd spư}}=V_{\text{dd tpư}}=100\ (ml)=0,1\ (l)\\ \Rightarrow C_{M_{H_2SO_4\ \text{(dư)}}}=\dfrac{0,09}{0,1}=0,9\ (M).\\ C_{M_{ZnSO_4}}=\dfrac{0,06}{0,1}=0,6\ (M).\end{array}\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 b) 3,24g và 1,3g

c) 1M và 0,9M

Giải thích các bước giải:

Em xem lại thể tích khí là 448 ml nha

\(\begin{array}{l}
a)\\
Zn + {H_2}S{O_4} \to ZnS{O_4} + {H_2}\\
ZnO + {H_2}S{O_4} \to ZnS{O_4} + {H_2}O\\
b)\\
448ml = 0,448\,l\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{0,448}}{{22,4}} = 0,02\,mol\\
{n_{Zn}} = {n_{{H_2}}} = 0,02\,mol\\
{m_{Zn}} = 0,02 \times 65 = 1,3g\\
{m_{ZnO}} = 4,54 - 1,3 = 3,24g\\
c)\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} \text{ ban đầu} = 0,1 \times 1,5 = 0,15\,mol\\
{n_{ZnO}} = \dfrac{{3,24}}{{81}} = 0,04\,mol\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} \text{ dư}= 0,15 - 0,02 - 0,04 = 0,09\,mol\\
{n_{ZnS{O_4}}} = 0,02 + 0,03 = 0,05\,mol\\
{C_M}ZnS{O_4} = \dfrac{{0,05}}{{0,1}} = 0,5M\\
{C_M}{H_2}S{O_4} = \dfrac{{0,09}}{{0,1}} = 0,9M
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247