Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Hoà tan ag hhA (caco3 và k2co3) vào nước được...

Hoà tan ag hhA (caco3 và k2co3) vào nước được 80g ddB có nồng độ 3,45% và chất rắn D, lọc D đem nung hoàn toàn được 2,8g chất rắn a) tính giá trị a b) cho toà

Câu hỏi :

Hoà tan ag hhA (caco3 và k2co3) vào nước được 80g ddB có nồng độ 3,45% và chất rắn D, lọc D đem nung hoàn toàn được 2,8g chất rắn a) tính giá trị a b) cho toàn bộ ddB phản ứng vừa đủ với mấy gam ddBacl2 10,4% và thu được dd có nồng độ mấy %? c) lấy b gam hhA đem hoà tan vừa hết trong 200ml ddHNo3 12,6% có khối lượng riêng 1,05g/ml. Tính giá trị b Mik đang cần gấp giúp mik nhanh vs ạ hứa đánh giá 5 sao ạ

Lời giải 1 :

Chúc bạn học tốt!!!

Đáp án:

`a) a=7,76g`

`b) m_{ddBaCl_2}=40g`

     `C%KCl=3,84%`

`c) b=23,28g`

Giải thích các bước giải:

`CaCO_3` không tan trong nước => Chất rắn `D` là `CaCO_3`

dd`B` là `K_2CO_3`

`a)`

Ta có:

`m_{K_2CO_3}=80×3,45%=2,76g`

`n_{CaO}=2,8÷56=0,05 mol`

`CaCO_3 —> CaO + H_2O`

0,05     <–    0,05

`=> m_{CaCO_3}=0,05×100=5g`

`=> a=2,76+5=7,76g`

`b)`

`n_{K_2CO_3}=2,76÷138=0,02 mol`

`K_2CO_3 + BaCl_2 —> BaCO_3 + 2KCl`

   0,02 –>       0,02            0,02            0,02

`=> m_{BaCl_2}=0,02×208=4,16g`

`=> m_{ddBaCl_2}=4,16÷10,4%=40g`

`m_{dd.sau.pư}=2,76+40-0,02×197=38,82g`

`=> C%KCl=(0,02×74,5)÷38,82×100=3,84%`

`c)`

`K_2CO_3 + 2HNO_3—> 2KNO_3 + CO_2 + H_2O`

`CaCO_3 + 2HNO_3—> Ca(NO_3)_2 + CO_2 + H_2O`

Theo ý a và b: `{n_{K_2CO_3}}/{n_{CaCO_3}}={0,02}/{0,05} =2/5`

`=> 5n_{K_2CO_3}=2n_{CaCO_3}`   (1)

Lại có:

`n_{HNO_3}={(200×1,05)×12,6%}/{63}=0,42 mol`

Theo pt:

`2n_{K_2CO_3} + 2n_{CaCO_3}=nHNO3=0,42 mol` (2)

Giải hpt (1)(2): `n_{K_2CO_3}=0,06 mol`

                           `n_{CaCO_3}=0,15 mol`

`=> b=0,06×138+0,15×100=23,28g`

    

Thảo luận

-- Cảm ơn bạn nhiều nhaa
-- Không có gì ạ

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247