Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Cho 17,2 gam hỗn hợp Ca và CaO tác dụng...

Cho 17,2 gam hỗn hợp Ca và CaO tác dụng với 100ml nước ( D H 2 O = 1 g / m l ) thu được dung dịch A và 3,36 lít khí hidro ở đktc. a) Viết các phương trình

Câu hỏi :

Cho 17,2 gam hỗn hợp Ca và CaO tác dụng với 100ml nước ( D H 2 O = 1 g / m l ) thu được dung dịch A và 3,36 lít khí hidro ở đktc. a) Viết các phương trình hoá học xảy ra . b) Tính thành phần % khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp. c) Tinh nồng độ mol và nồng độ phần trăm của dd A.

Lời giải 1 :

Chúc bạn học tốt!!!

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

`n_{H_2}=3,36÷22,4=0,15 mol`

`Ca + 2H_2O \to Ca(OH)_2 + H_2`

0,15                       0,15 <—0,15

`CaO + H_2O \to Ca(OH)_2`

`=> n_{Ca}=0,15 mol`

`=> m_{CaO}=17,2-0,15.40=11,2g`

`%m_{CaO}={11,2}/{17,2}.100=65,1%`

`%m_{Ca}=100%-65,1%=34,9%`

`n_{CaO}=11,2÷56=0,2 mol`

Theo pt:

`n_{Ca(OH)_2}=nCa+ nCaO`

           `=0,15 + 0,2=0,35 mol`

`=> CM Ca(OH)_2={0,35}/{0,1}=3,5M`

`m_{dd.sau.pư}=17,2+100-0,15.2=116,9g`

`=> C%Ca(OH)_2={0,35.74}/{116,9}.100=22,2%`

Thảo luận

-- vào team mình nha
-- Vâng, mình vừa gửi yêu cầu đó ạ

Lời giải 2 :

Đáp án:

\(\% {m_{Ca}} = 34,88\% ;\% {m_{CaO}} = 65,12\% \)

\({C_{M{\text{ Ca(OH}}{{\text{)}}_2}}}= 3,5M\)

\(\% {m_{Ca{{(OH)}_2}}} = 22,16\% \)

Giải thích các bước giải:

Phản ứng xảy ra:

\(Ca + 2{H_2}O\xrightarrow{{}}Ca{(OH)_2} + {H_2}\)

\(CaO + {H_2}O\xrightarrow{{}}Ca{(OH)_2}\)

Ta có:

\({n_{{H_2}}} = \frac{{3,36}}{{22,4}} = 0,15{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{Ca}}\)

\( \to {m_{Ca}} = 0,15.40 = 6{\text{ gam}}\)

\( \to {m_{CaO}} = 17,2 - 6 = 11,2{\text{ gam}}\)

\( \to {n_{CaO}} = \frac{{11,2}}{{40 + 16}} = 0,2{\text{ mol}}\)

\(\% {m_{Ca}} = \frac{6}{{17,2}} = 34,88\%  \to \% {m_{CaO}} = 65,12\% \)

Ta có:

\({n_{Ca{{(OH)}_2}}} = {n_{Ca}} + {n_{Ca{{(OH)}_2}}} = 0,15 + 0,2 = 0,35{\text{ mol}}\)

\( \to {C_{M{\text{ Ca(OH}}{{\text{)}}_2}}} = \frac{{0,35}}{{0,1}} = 3,5M\)

\({m_{{H_2}O}} = 100.1 = 100{\text{ gam}}\)

BTKL:

\({m_{Ca,CaO}} + {m_{{H_2}O}} = {m_{dd}} + {m_{{H_2}}}\)

\( \to 17,2 + 100 = {m_{dd}} + 0,15.2 \to {m_{dd}} = 116,9{\text{ gam}}\)

\({m_{Ca{{(OH)}_2}}} = 0,35.74 = 25,9{\text{ gam}}\)

\( \to \% {m_{Ca{{(OH)}_2}}} = \frac{{25,9}}{{116,9}} = 22,16\% \)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247