Trang chủ Sinh Học Lớp 9 Câu 26. <VDC> Một gen dị hợp Bb nằm trên...

Câu 26. <VDC> Một gen dị hợp Bb nằm trên một cặp NST tương đồng. Mỗi alen đều dài 5100 Å. Gen B có 900A, gen b có 1200G. Số lượng từng loại nuclêôtit của cá

Câu hỏi :

Câu 26. <VDC> Một gen dị hợp Bb nằm trên một cặp NST tương đồng. Mỗi alen đều dài 5100 Å. Gen B có 900A, gen b có 1200G. Số lượng từng loại nuclêôtit của các gen trên trong tế bào ở kì sau của giảm phân I là: A. A = T = 1200; G = X = 1800. B. A = T = 1800; G = X = 1200. C. A = T = 600; G = X = 2400. D. A = T = 2400; G = X = 3600. Câu 27.<VD>Một phân tử mARN dài 4080 Å , có A = 40%, U = 20% ; và X = 10% số nuclêôtit của phân tử ARN. Số lượng từng loại nuclêôtit của phân tử mARN là : A. U = 240 , A = 460 , X = 140 , G = 360 . B. U = 240 , A = 480 , X = 120 , G = 360. C. U = 240 , A = 460 , X = 140 , G = 380 D. U = 240 , A = 480 , X = 140 , G = 360 . Câu 46. <VDC> 10 phân tử protêin cùng loại có tổng số liên kết peptit 4500. Các phân tử protêin nói tên được tổng hợp trên 2mARN cùng loại. Xác định số lượng riboxom trượtt trên mỗi mARN? Biết rằng mỗi riboxom chỉ trượt 1 lần, số riboxom trượt trên m1ARN là bội số của số riboxom trượt trên m2ARN. Các cặp nghiệm: 1. (5;5) 2. (8;2) 3. (9; 1) Các cặp nghiệm đúng trong các cặp nghiệm trên là: A. 1 và 2 B. 1 và 3 C. 2 và 3 D. 1, 2 và 3.

Lời giải 1 :

Câu 26 : 

Số Nu của mỗi gen là

$N=2L/3,4=3000$ Nu 

Số Nu mỗi loại gen B 

$A=T=900$ 

mà $A+G=1500$ suy ra $G=X=600$

Số Nu mỗi loại gen b là

$G=X=1200$ mà $A+G=1500$ suy ra $G=X=300$

Số Nu mỗi loại ở kì sau I của giảm phân là 

Ở kì sau I số lượng NST là $n$ NST kép

$A=T=900+300=1200$

$G=X=600+1200=1800$

Chọn A
Câu 27 : 

Số Nu ADN là 

$N=L/3,4=1200$ 

Số Nu mỗi loại của ARN là

$A=1200.0,4=480$

$U=1200.0,2=240$

$X=1200.0,1=120$

$G=1200-480-240-120=360$

Chọn B 

Câu 46 : 

Có 10 protein 

-> Có 10 riboxom 

Gọi số riboxom trượt trên mARN 1 là $a$, mARN2 là $b$ 

Suy ra $a+b=10$ mà $a$ là bội số của $b$ 

-> Nghiệm $1: a=8,b=2$

-> Nghiệm $2: a=9,b=3$

Chọn C

Thảo luận

Lời giải 2 :

Câu 26. <VDC> Một gen dị hợp Bb nằm trên một cặp NST tương đồng. Mỗi alen đều dài 5100 Å. Gen B có 900A, gen b có 1200G. Số lượng từng loại nuclêôtit của các gen trên trong tế bào ở kì sau của giảm phân I là:

A. A = T = 1200; G = X = 1800.

Câu 27.<VD>Một phân tử mARN dài 4080 Å , có A = 40%, U = 20% ; và X = 10% số nuclêôtit của phân tử ARN. Số lượng từng loại nuclêôtit của phân tử mARN là :

D. U = 240 , A = 480 , X = 140 , G = 360 .

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247