Trang chủ Hóa Học Lớp 9 trộn 400g dung dịch $BaCl_{2}$ 5,2% với 100ml dung dịch...

trộn 400g dung dịch $BaCl_{2}$ 5,2% với 100ml dung dịch $H_{2}$$SO_{4}$ 20% (D=1,14 g/ml) hãy tính: a) khối lượng kết tủa tạo thành. b) nồng độ phần trăm các

Câu hỏi :

trộn 400g dung dịch $BaCl_{2}$ 5,2% với 100ml dung dịch $H_{2}$$SO_{4}$ 20% (D=1,14 g/ml) hãy tính: a) khối lượng kết tủa tạo thành. b) nồng độ phần trăm các chất trong dinh dịch sau khi lọc bỏ kết tủa .

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l}
a)\\
{m_{BaS{O_4}}} = 23,3g\\
b)\\
C{\% _{HCl}} = 1,5\% \\
C{\% _{{H_2}S{O_4}}} = 2,6\% 
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
a)\\
{H_2}S{O_4} + BaC{l_2} \to 2HCl + BaS{O_4}\\
{m_{BaC{l_2}}} = \dfrac{{400 \times 5,2}}{{100}} = 20,8g\\
{n_{BaC{l_2}}} = \dfrac{{20,8}}{{208}} = 0,1mol\\
{m_{dd{H_2}S{O_4}}} = 100 \times 1,14 = 114g\\
{m_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{114 \times 20}}{{100}} = 22,8g\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{22,8}}{{98}} = 0,23mol\\
\dfrac{{0,1}}{1} < \dfrac{{0,23}}{1} \Rightarrow {H_2}S{O_4}\text{ dư}\\
{n_{BaS{O_4}}} = {n_{BaC{l_2}}} = 0,1mol\\
{m_{BaS{O_4}}} = 0,1 \times 233 = 23,3g\\
b)\\
{n_{HCl}} = 2{n_{BaC{l_2}}} = 0,2mol\\
{m_{HCl}} = 0,2 \times 36,5 = 7,3g\\
{n_{{H_2}S{O_4}_d}} = 0,23 - 0,1 = 0,13mol\\
{m_{{H_2}S{O_4}}} = 0,13 \times 98 = 12,74g\\
{m_{ddspu}} = 400 + 114 - 23,3 = 490,7g\\
C{\% _{HCl}} = \dfrac{{7,3}}{{490,7}} \times 100\%  = 1,5\% \\
C{\% _{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{12,74}}{{490,7}} \times 100\%  = 2,6\% 
\end{array}\)

Thảo luận

-- làm sao bạn tính ra khối lượng của câu a vậy bạn
-- tìm số mol sau đó tính được khối lượng

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 C%=$\frac{m chất tan × 100% }{m dd}$ => m BaCl2 = C%×m dd / 100%= 5,2 × 400 / 100=20.8g 

=> số mol BaCl2= 20,8/(137+35,5×2)=0,1 mol

m dd H2SO4= D×V= 1,14×100=114g

=> m H2SO4= C%×m dd / 100%= 20×114/100=22,8g

=> số mol H2SO4= 0,2 mol

H2SO4+BaCl2 -> BaSO4 + 2HCl ( BaCl2 hết, H2SO4 dư 0,1mol)

số mol BaSO4 tính theo số mol chất hết = 0,1 mol => m kết tủa= 23,3g

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247