Đáp án:
giá tiền 1kg lê là 200000đ
giá tiền 1kg nho là 150000đ
giá tiền 1kg táo là 120000đ
Giải thích các bước giải:
Gọi giá tiền của mỗi kg lê ; nho; táo lần lượt là x;y;z (đ) (x∈N*)
Theo bài ra ta có:
3x=4y=5z
=> y=54z
Theo bài ra ta có 4kg nho đắt hơn 3kg táo là 240000đ
=> 4y-3z=240000
<=>4.54z -3z=240000
=>2z=240000
=>z=120000đ
=>y=150000đ
=>x=200000đ
Vậy giá tiền 1kg lê là 200000đ
giá tiền 1kg nho là 150000đ
giá tiền 1kg táo là 120000đ
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi giá tiền của mỗi ki-lô-gam lê; nho; táo lần lượt là x; y; z (đ) (x∈N*)
Theo bài ra ta có:
3x=4y=5z
⇒`y/5`=`z/4`
Theo bài ra ta có 4kg nho đắt hơn 3kg táo là 240000đ nên ta có 4y-3z=240 000
Áp dụng dãy tỉ số bằng nhau ta có:
⇒`y/5`=`z/4`=`(4y-3z)/(4.5-3.4)`=`240000/8`=`30000`
⇒ `y`= `30000` . `5`=`150000`
`z`= `30000`.`4`=`120000`
`x`=`(4y)/3`= `(4.150000)/3`= `200000`
Vậy giá tiền 1kg lê là 200 000đ, giá tiền 1kg nho là 150 000đ, giá tiền 1kg táo là 120 000đ.
Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247