Trang chủ Hóa Học Lớp 11 in Bước 1: Đổi dữ kiện của đề bài đã...

in Bước 1: Đổi dữ kiện của đề bài đã cho ra số mol. Bước 2: Viết PTHH. Bước 3: Đặt số mọl vào PTHH, tìm số mol các chất có liên Bước 4: Tính toán theo yêu

Câu hỏi :

........................

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l}
a)\quad m_{Br_2} = 8\ g\\
b)\quad \%V_{CH_4} = 37,5\%\\
\qquad \%V_{C_2H_2} = 62,5\%\\
\qquad \%m_{CH_4} =26,97\%\\
\qquad \%m_{C_2H_2} = 73,03\%
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l}
\text{$\rm C_2H_2$ phản ứng cộng với dung dịch $\rm Br_2$}\\
\text{Khí thoát ra chính là $\rm CH_4$ do không phản ứng}\\
\Rightarrow V_{CH_4} = 0,336 \ l\\
\Rightarrow V_{C_2H_2} = 0,896 - 0,336 = 0,56\, l\\
\Rightarrow n_{C_2H_2} = \dfrac{0,56}{22,2} = 0,025\ mol\\
PTHH:\\
\rm \quad C_2H_2 \quad+\quad 2Br_2 \quad\longrightarrow\quad C_2H_2Br_4\\
0,025\ mol\qquad 0,05\ mol\\
a)\quad n_{Br_2} = 2n_{C_2H_2} = 0,05\ mol\\
\Rightarrow m_{Br_2} = 0,05\times 160 = 8\ g\\
b)\quad \%V_{CH_4} = \dfrac{0,336\times 100\%}{0,896} = 37,5\%\\
\qquad \%V_{C_2H_2} = 100\% - 37,5\% = 62,5\%\\
\qquad n_{CH_4} = \dfrac{0,336}{22,4} = 0,015\ mol\\
\qquad \%m_{CH_4} = \dfrac{0,15\times 16\times 100\%}{0,015\times 16 + 0,025\times 26}=26,97\%\\
\qquad \%m_{C_2H_2} = 100\% - 26,97\% = 73,03\%
\end{array}\)

Thảo luận

-- https://hoidap247.com/cau-hoi/1740320 anh ơi, giúp em với ạ
-- hello chị puvi

Lời giải 2 :

Đáp án:

a) 8g

b) 

\(\begin{array}{l}
\% {V_{C{H_4}}} = 37,5\% \\
\% {V_{{C_2}{H_2}}} = 62,5\% \\
\% {m_{C{H_4}}} = 26,97\% \\
\% {m_{{C_2}{H_2}}} = 73,03\% 
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

 \(\begin{array}{l}
12)\\
{C_2}{H_2} + 2B{r_2} \to {C_2}{H_2}B{r_4}\\
\text{$CH_4$ không tác dụng với dd brom nên khí là $CH_4$} \Rightarrow {V_{C{H_4}}} = 0,336l\\
{V_{{C_2}{H_2}}} = 0,896 - 0,336 = 0,56l\\
{n_{{C_2}{H_2}}} = \dfrac{{0,56}}{{22,4}} = 0,025\,mol\\
{n_{B{r_2}}} = 2{n_{{C_2}{H_2}}} = 0,05\,mol\\
{m_{B{r_2}}} = 0,05 \times 160 = 8g
\end{array}\)

\(\begin{array}{l}
b)\\
\% {V_{C{H_4}}} = \dfrac{{0,336}}{{0,896}} \times 100\%  = 37,5\% \\
\% {V_{{C_2}{H_2}}} = 100 - 37,5 = 62,5\% \\
{n_{C{H_4}}} = \dfrac{{0,336}}{{22,4}} = 0,015\,mol\\
\% {m_{C{H_4}}} = \dfrac{{0,015 \times 16}}{{0,015 \times 16 + 0,025 \times 26}} \times 100\%  = 26,97\% \\
\% {m_{{C_2}{H_2}}} = 100 - 26,97 = 73,03\% 
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247