Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Giúp em bài này với cảm ơn nhiều ạ! Cần...

Giúp em bài này với cảm ơn nhiều ạ! Cần gấp: Câu 1: Đốt cháy 3,36 lít khí metan trong bình kín có chứa 2,24 lít khí O2 ở đktc. -Chất nào dư? Dư bao nhiêu gam?

Câu hỏi :

Giúp em bài này với cảm ơn nhiều ạ! Cần gấp: Câu 1: Đốt cháy 3,36 lít khí metan trong bình kín có chứa 2,24 lít khí O2 ở đktc. -Chất nào dư? Dư bao nhiêu gam? -Chất nào tạo thành? Khối lượng mỗi chất là bao nhiêu gam? Câu 2:Đốt cháy 22,4 gam Fe trong bình kín có chứa 2,24 lít khí O2 ở đktc. Chất nào dư? Dư bao nhiêu gam? Chất nào tạo thành? Khối lượng là bao nhiêu gam

Lời giải 1 :

Đáp án:

 chất CH4 dư và dư 1,6g tạo thành CO2 2,2g H2O 1,8g

c2; Fe dư và 15,12 dư  tạo thành Fe2O3 10,7 <có lẽ thế>

Giải thích các bước giải:

 molCH4=0,15 molO2=0,1

CH4 + 2O2 -> CO2 + 2H2O

 0,15      0,1        0,05      0,1 

  0,1          0          0,05      0,1

molCH4=0,1

mCH4=1,6

molCO2=0,05 molH2O=0,1

mCO2=2,2g mH2O=1,6

c2

molFe=0,4 molO2=0,1

4Fe+3O2->2Fe2O3

0,4     0,1        

0,27     0       0,067

molFe=0,27

mFe=15,12g

molFe2O3=0,067

mFe2O3=10,7

Thảo luận

-- Có chắc ko ạ

Lời giải 2 :

$\text{Câu 1 :}$

$n_{CH_4}=3,36/22,4=0,15mol$

$n_{O_2}=2,24/22,4=0,1mol$

                      $CH_4  +  2O_2\overset{t^o}\to CO_2+2H_2O$

$\text{Theo pt :       1 mol       2 mol}$

$\text{Theo đbài : 0,15 mol   0,1 mol}$

Tỷ lệ : $\dfrac{0,15}{1}>\dfrac{0,1}{2}$

$\text{⇒Sau pư CH4 dư}$

$\text{Theo pt :}$

$n_{CH_4\ pư}=1/2.n_{O_2}=1/2.0,1=0,05mol$

$⇒n_{CH_4\ dư}=0,15-0,05=0,1mol$

$⇒m_{CH_4\ dư}=0,1.18=1,8g$

$\text{-Chất tạo thành là CO2 và H2O}$

$\text{Theo pt :}$

$n_{CO_2}=1/2.n_{O_2}=1/2.0,1=0,05mol$

$⇒m_{CO_2}=0,05.44=2,2g$

$n_{H_2O}=n_{O_2}=0,1mol$

$⇒m_{H_2O}=0,1.18=1,8g$

$\text{Bài 2 :}$

$n_{Fe}=22,4/56=0,4mol$

$n_{O_2}=2,24/22,4=0,1mol$

                          $3Fe + 2O_2\overset{t^o}\to Fe_3O_4$

$\text{Theo pt :       2 mol      3 mol}$

$\text{Theo đbài : 0,4 mol    0,1 mol}$

Tỷ lệ : $\dfrac{0,4}{2}>\dfrac{0,1}{3}$

$\text{⇒Sau pư Fe dư}$

$\text{Theo pt :}$

$n_{Fe\ pư}=3/2.n_{O_2}=3/2.0,1=0,15mol$

$⇒n_{Fe\ dư}=0,4-0,15=0,25mol$

$⇒m_{Fe\ dư}=0,25.56=14g$

$\text{Chất tạo thành là Fe3O4}$

$n_{Fe_3O_4}=1/2.n_{O_2}=1/2.0,1=0,05mol$

$⇒m_{Fe_3O_4}=0,05.232=11,6g$

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247