Số nucleotit loại G của gen là: G = X = 4500 : (2^4 - 1) = 300
Theo bài ra ta có: G/A = 1/4 suy ra A = T = 300 x 4 = 1200
Số liên kết H của gen là: 2A + 3G = 2 x 1200 + 3 x 300 = 3300
a, Số liên kết H bị phá vỡ trong quá trình tự sao là:
3300 x (2^4 - 1) = 49500
b,
Số nucleotit trên mARN là: (2A + 2G) : 2 = 1500
Theo bài ra ta có:
$\frac{A}{8}$ = $\frac{U}{4}$ = $\frac{G}{2}$ = $\frac{X}{1}$ = $\frac{A+U+G+X}{8+4+2+1}$ = $\frac{1500}{15}$ = 100
Suy ra: Am = 800; Um = 400; Gm = 200; Xm = 100
Số phân tử mARN tạo thành là: 2^4 x 2 = 32
Số nu mtcc:
Am = 800 x 32 = 25600; Um = 400 x 32 = 12800;
Gm = 200 x 32 = 6400; Xm = 100 x 32 = 3200
c,
Số nu trên các đoạn exon là: 1500 - 300 = 1200
Số axit amin cần để tổng hợp 1 chuỗi polipeptit là: 1200 : 3 - 1 = 399
Số chuỗi polipeptit được tổng hợp là: 5 x 32 = 160
Số axit amin mtcc là: 160 x 399 = 63840
Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 10 - Năm thứ nhất ở cấp trung học phổ thông, năm đầu tiên nên có nhiều bạn bè mới đến từ những nơi xa hơn vì ngôi trường mới lại mỗi lúc lại xa nhà mình hơn. Được biết bên ngoài kia là một thế giới mới to và nhiều điều thú vị, một trang mới đang chò đợi chúng ta.
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247