Trang chủ Hóa Học Lớp 11 Câu 2 chỗ cho phản ứng H2 + I2 —>>...

Câu 2 chỗ cho phản ứng H2 + I2 —>> HI đó ạ câu hỏi 202345 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Câu 2 chỗ cho phản ứng H2 + I2 —>> HI đó ạ

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

nồng độ H2=0,41854

nồng độ I2=0,21854

nồng độ HI=0,36292

Giải thích các bước giải:

nHI khi đạt cân bằng là 0,3.0,5=0,15mol

->nH2 phản ứng=nI2 phản ứng=0,075

                   H2  +  I2<=>2HI

trước          0,2      0,2

phản ứng  0,075  0,075          

sau            0,125  0,125   0,15

->Hằng số cân bằng K=0,15^2/0,125.0,125=1,44

Thêm vào 0,1 mol H2 thì cân bằng sẽ dịch chuyển theo thuận

Ta có            H2   +   I2<=>   2HI

trước          0,225    0,125      0,15

phản ứng      x           x            2x

sau           0,225-x  0,125-x  0,15+2x

Ta có (0,15+2x)^2/(0,225-x).(0,125-x)=1,44

->x=0,01573

->nH2=0,225-0,01573=0,20927

nI2=0,125-0,01573=0,10927

nHI=0,15+2.0,01573=0,18146

->nồng độ H2=0,20927/0,5=0,41854

nồng độ I2=0,10927/0,5=0,21854

nồng độ HI=0,18146/0,5=0,36292

Thảo luận

-- https://hoidap247.com/cau-hoi/213117 Giúp e với ạ

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247