Đáp án:
m=1,11 gam; C3H6O2
Giải thích các bước giải:
Tỉ khối là 37 nha bạn
Ta có: mX=37.2=74
Đốt X bằng O2 chỉ thu được CO2 và H2O
-> X chỉ chứa C; H và O có thể có.
Dẫn sản phẩm cháy vào bình đựng Ca(OH)2 dư thu được kết tủa là CaCO3
-> nCaCO3=nCO2=0,045 mol
m dung dịch giảm=m kết tủa -(mCO2 + mH2O)=1,71 gam -> m H2O=0,81 gam
-> nH2O=0,045 mol
-> nO2=0,0525 mol
Bảo toàn O: nO trong X + 2nO2=2nCO2 + nH2O
-> nO trong X=0,03 mol
-> X chứa 0,045 mol C; 0,09 mol H và 0,03 mol O -> mX=m=1,11 gam
-> tỉ lệ C:H:O=3:6:2
-> X có dạng (C3H6O2)n -> 74n=74 -> n=1
a,
$m_{giảm}$= $m_{CaCO3}$ - $m_{CO_2}$ - $m_{H_2O}$
=> $m_{CO_2}$ + $m_{H_2O}$= 4,5-1,71= 2,79g
$n_{O_2}$= $\frac{1,176}{22,4}$= 0,0525 mol
=> $m_{O_2}$= 0,0525.32= 1,68g
BTKL, $m_{X}$= 2,79-1,68= 1,11g
b,
$n_{CO_2}$= $n_{CaCO_3}$= $\frac{4,5}{100}$= 0,045 mol = $n_C$
=> $m_{CO_2}$= 0,045.18= 1,98g
=> $m_{CO_2}$= 2,79- 1,98= 0,81g
=> $n_{H_2O}$= 0,045 mol=> $n_H$= 0,09 mol
Ta có $m_C$= 0,045.12= 0,54g; $m_H$= 0,09g
=> $m_O$= 1,11-0,54-0,09= 0,48g => $n_O$= 0,03 mol
$n_C$ : $n_H$ : $n_O$ = 0,045: 0,09: 0,03= 3:6:2
=> CTĐGN (C3H6O2)n
Mà $M_X$= 37.2= 74
=> n=1. Vậy CTPT là C3H6O2
(d= 17 ko đáp án)
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247