Đáp án:
733,38 s
Giải thích các bước giải:
Bài 1:
Tóm tắt
P = 1600W
h = 10m
t = 30s
a) A = ?
b) F = ?
Giải
a) Công mà máy thực hiện trong thời gian nâng vật là:
A = P/t = 1600/30 = 53,3 J
b) Lực của máy năng vật là:
P = F = A/h = 53,3/10 = 5,33 N
Bài 2:
Tóm tắt
m1 = 300g = 0,3kg
V = 1l --> m2 = 1kg
t1 = 15 độ C
t2= 100 độ C
Q/s = 500/s
c1 = 380J/kg.K
c2 = 4200J/kg.K
t = ? ( chỉ thời gian )
Giải
Nhiệt lượng của ấm đồng thu vào để tăng nhiệt độ từ 15 độ C --> 100 độ C là:
Q1 = m1.c1.( t2 - t1 ) = 0,3.380.( 100 - 15 ) = 9690J
Nhiệt lượng của nước thu vào để tăng nhiệt độ từ 15 độ C --> 100 độ C là:
Q2 = m2.c2.( t2 - t1 ) = 1.4200.( 100 - 15 ) =357000J
Nhiệt lượng cần thiết để nước sôi là:
Q' = Q1 + Q2 = 9690 + 357000 = 366690J
Thời gian để nước sôi là:
t = 366690/500 = 733,38 s
Đáp án:
Bài 1.
a) Công máy thực hiện: A=P×t=1600×30=48000(J)
b) Lực của máy: F=$\frac{A}{s}$=$\frac{48000}{10}$=4800(N)
Bài 2.
Đổi: 300 g = 0.3 kg
1 lít = 1 dm³ = 0.001 m³
Nhiệt lượng ấm thu vào:
$Q_{1}$=$m_{1}$×$C_{1}$×Δ$t^{o}$=0.3×380×(100-15)=9690(J)
Khối lượng nước: $m_{2}$=$D_{2}$×V=1000×0.001=1(kg)
Nhiệt lượng nước thu vào:
$Q_{2}$=$m_{2}$×$C_{2}$×Δ$t^{o}$=1×4200×(100-15)=357000(J)
Ta có: tổng $Q_{thu}$ = tổng $Q_{tỏa}$
⇒$Q_{thu}$=$Q_{1}$+$Q_{2}$=9690+357000=366690(J)
Cần đun trong: t=$\frac{Q_{thu}}{500}$=$\frac{366690}{500}$≈733.38(giây)
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247