Nếu người đó mua $4$ kg táo và $10$ kg lê hết số tiền là:
$280 000\times2=560 000$ (kg)
Vì $3$ kg táo đắt hơn $2$ kg lê $21 000$ đ nên nếu thay $10$ kg lê thành $15$ kg táo thì tổng số tiền phải trả là:
$21000\times5+560 000=665 000$ (đ)
$665 000$ đ tương ứng với số kg táo là:
$4+15=19$ (kg )
Giá tiền $1$ kg táo là:
$665 000:19=35 000$ (đ)
Giá tiền $1$ kg lê là:
$ (35 000\times3- 21000):2=42 000$ (đ)
ĐS: $42 000$ đồng
- Số tiền cần để mua 4 kg táo và 10 kg lê là :
280.000 x 2 = 560.000 (đồng)
- Nếu thay 10 kg lê = 15 kg thì số tiền phải trả tăng thêm :
21.000 x 5 = 105.000 (đồng)
- Giá tiền 1 kg táo là :
(105.000 + 560.000) : (15 + 4) = 35.000 (đồng)
- Giá tiền 1 kg lê là :
(35.000 x 3 - 21.000) : 2 = 42.000 (đồng)
Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !
Nguồn : ADMIN :))Copyright © 2021 HOCTAP247