Trang chủ Sinh Học Lớp 12 Câu 1.Trên một phân tử mARN chưa trưởng thành ở...

Câu 1.Trên một phân tử mARN chưa trưởng thành ở sinh vật nhân thực có 3 đoạn intron, đoạn 1 có 120 nuclêôtit, đoạn 2 có 150 nuclêôtit, đoạn 3 có 200 nuclêôti

Câu hỏi :

Câu 1.Trên một phân tử mARN chưa trưởng thành ở sinh vật nhân thực có 3 đoạn intron, đoạn 1 có 120 nuclêôtit, đoạn 2 có 150 nuclêôtit, đoạn 3 có 200 nuclêôtit. Chiều dài của mARN trưởng thành là 6902Ǻ. Số nuclêôtit của gen tương ứng là A. 3120. B. 5000. C. 2030. D. 2500. Câu 2.Chiều dài của một gen cấu trúc ở sinh vật nhân thực là 5100Ǻ. Tổng số nuclêôtit của các đoạn intron trên mARN sơ khai bằng 400. Chiều dài của mARN thành thục được tổng hợp từ gen đó là A. 6460Ǻ. B. 5100Ǻ. C. 3740Ǻ. D. 8840Ǻ. Câu 3.Một phân tử mARN ở sinh vật nhân sơ có số lượng các loại nuclêôtit A, U, G và X lần lượt =325, 375, 350 và 150. Số lượng nuclêôtit từng loại trên phân tử ADN tương ứng là A. A=T=475; G=X=725. B. A=T=725; G=X=475. C. A=T=675; G=X=525. D. A=T=700; G=X=500. Câu 4. Mạch mã gốc của gen có tổng số 1200 nuclêôtit và A: T: G: X = 1: 3: 2: 4. Gen tiến hành phiên mã 5 lần, số nuclêôtit loại A mà môi trường cung cấp cho quá trình phiên mã là A. 600. B. 1800. C. 360. D. 3600.

Lời giải 1 :

1. B

Số nu trong mARN trưởng thành: ( 6902 : (3,4/2) ) : 2 = 2030 nu

Số nu trong mARN sơ khai: 120 + 150 +200 + 2030 = 2500 nu

Số nu của gen tương ứng:  2500 x 2 = 5000 nu

2. C

Chiều dài của các đoạn intron: 400 x 2 x (3,4/2) = 1360 Ǻ

Chiều dài của mARN thành thục được tổng hợp từ gen đó: 5100-1360=3740 Ǻ

3. D

Giả sử: mạch 1 của ADN là mạch gốc

Ta có: A2=T1=mA= 325

T2=A1=mU=375

G2=X1=mG=350

X2=G1=mX=150

Số lượng nuclêôtit từng loại trên phân tử ADN tương ứng là:

A=T= A1+A2= 700

G=X= G1+G2= 500

4. B

Số nuclêôtit loại A mà môi trường cần cung cấp cho 1 lần phiên mã =Tgốc = 1200:(1+3+2+4) x3 = 360 

Số nuclêôtit loại A mà môi trường cung cấp cho quá trình phiên mã là:

360 x 5 = 1800

Thảo luận

Lời giải 2 :

Câu 1: B

$rNu_{mARN_{sơkhai}}$= $rNu_{intron}+rNu_{exon}$

= $120+150+200+\frac{6902}{3,4}=2500$

mà số nu của gen tương ứng gấp 2 lần số $rNu$ của $mARN$ sơ khai

$→N_{gen}=2500*2=5000$ (nu)

Câu 2: C

$L_{ARN_{sơ khai}}=L_{gen}=5100A^{o}$

$L_{ARN_{trưởng thành}}=L_{ARN_{sơ khai}}-L_{intron}=5100-400*3,4=3740$

Câu 3: D

theo nguyên tắc bổ sung:

$A-rU;T-rA;X-rG;G-rX$

$→$ số nu mỗi loại của gen: 

$A=T=rA+rU=325+375=700$

$G=X=rG+rX=350+150=500$

Câu 4: B

$T=\frac{1200*1}{10}=360$

Số nu loại A mtcc cho 1 lần phiên mã bằng số mu loại $T$

$→$ gen trên phiên mà 5 lần cần xung cấp số $rNu$ loại $A$ là:

$rA=T*5=360*5=1800$

 

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 12

Lớp 12 - Năm cuối ở cấp tiểu học, năm học quan trọng nhất trong đời học sinh trải qua bao năm học tập, bao nhiêu kì vọng của người thân xung quanh ta. Những nỗi lo về thi đại học và định hướng tương lai thật là nặng. Hãy tin vào bản thân là mình sẽ làm được rồi tương lai mới chờ đợi các em!

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247