Trang chủ Toán Học Lớp 5 a, Mua 4 lít dầu phải trả 20000 đồng. Hỏi...

a, Mua 4 lít dầu phải trả 20000 đồng. Hỏi mua 7 lít dầu như thế phải trả bao nhiêu tiền? b, Nếu giá bán mỗi lít dầu giảm đi 1000 đồng thì với 20000 đồng có thể

Câu hỏi :

a, Mua 4 lít dầu phải trả 20000 đồng. Hỏi mua 7 lít dầu như thế phải trả bao nhiêu tiền? b, Nếu giá bán mỗi lít dầu giảm đi 1000 đồng thì với 20000 đồng có thể mua được bao nhiêu lít dầu như thế?

Lời giải 1 :

a) Mua 1 lít dầu giá:

20000:4=5000(đ)

Mua 7 lít dầu giá:

5000 x 7= 35000(đ)

Vậy mua 7 lít dầu giá 35000 đ

b) Nếu giảm 1000đ 1 lít dầu thì 1 lít dầu giá:

5000-1000=4000(đ)

Với 20000đ có thể mua được:

20000:4000=5(l)

Vậy với 20000đ có thể mua được 5 lít

Thảo luận

-- Cảm ơn nhé 🎁🎁🎁
-- ĐƯỢC CỦA NÓ ĐẤY NHỜ

Lời giải 2 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

$\\\text{a) 1 lít dầu có giá là:}\\20000:4=5000(đồng)\\\text{Mua 7 lít dầu như thế phải trả số tiền là:}\\5000 \times 7=35000(đồng)\\\text{b) Nếu giảm đi mỗi lít 1000 đồng thì 1 lít dầu có giá là:}\\5000-1000=4000(đồng)\\\text{Với 20000 có thể mua số lít dầu là:}\\20000:4000=5 (lít)$

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Copyright © 2021 HOCTAP247